Không biết mọi người thế này chứ nhà em dù bận mấy đi chăng nữa thì cũng ngồi vào bàn cùng ăn sáng với nhau, không bao giờ bỏ bữa các mẹ ạ! Lúc đầu chỉ nghĩ đơn giản vì nhà có con nhỏ, mình dành ít thời gian chuẩn bị bữa sáng cho an toàn vệ sinh và để cả nhà có thêm thời gian gần gũi cạnh nhau. Sau đọc sách báo em mới nhận ra ăn sáng tại nhà còn mang đến nhiều lợi ích khác như: cung cấp năng lượng giúp con trẻ phát triển khỏe mạnh, “mau ăn chóng lớn”, học tốt hơn; giúp người lớn thêm tập trung, tỉnh táo để làm việc hiệu quả… Thành thử ra sáng nào em cũng dậy trước cả nhà tầm 1 tiếng để chuẩn bị bữa sáng. Hôm thì bún, phở, hôm thì hủ tiếu, cơm chiên… Còn về phần nguyên liệu thì em sẽ mua và sơ chế kỹ càng trước, nước dùng thì ninh trong nồi áp suất vào buổi tối để sáng ra chỉ cần làm nhanh là có ngay phần ăn ngon khỏe đầy dinh dưỡng cho cả gia đình.

Tuy “đầu tư” đến thế nhưng em để ý thấy con nhiều khi chẳng mấy hứng thú với bữa sáng em nấu lắm! Cứ ngồi vào bàn con em chỉ gắp vài đũa cho có lệ mà thôi. Thay vào đó thì con lại cực mê các món như xôi, bánh ngọt bán ở cổng trường, vỉa hè nha các mẹ! Có hôm em đi công tác, anh xã phải mua vội gói xôi cho con ăn, tưởng con chê ngờ đâu con ăn xíu là hết luôn. Hỏi ra thì em mới biết, con cũng thích ăn sáng bằng món ngọt, trong khi bữa sáng ở nhà tuy ngon nhưng toàn món mặn, ăn hoài thành ra ngán, con không muốn ăn nữa.

webtretho

Ngoài những món ngon mẹ nấu, trẻ con cũng muốn thưởng thức bữa sáng phù hợp với sở thích riêng của mình (Ảnh minh họa, nguồn Pixabay)

Làm phụ huynh ai cũng mong muốn mang đến những điều tốt nhất cho con, nên nhiều cha mẹ thường mắc phải sai lầm là áp đặt suy nghĩ, thói quen của bản thân lên con cái. Điển hình như em đây, trước giờ toàn làm bữa sáng dựa theo ý mình, ít khi tham khảo điều con muốn. Từ vụ này em mới nhận ra rằng, mình phải cân bằng giữa việc cung cấp nguồn dinh dưỡng và sở thích của con, để bữa sáng không những ngon, giàu dinh dưỡng mà còn hợp với con.

Hôm nay em sẽ chia sẻ với cả nhà 3 cách mà em đã áp dụng để mang đến một bữa sáng vừa cân đối, lành mạnh lại đúng khẩu vị của con.

1. Cho con phụ mẹ nấu và trang trí món ăn thêm bắt mắt:

Trẻ từ 6 tuổi đã có thể làm những việc đơn giản như: Nhặt rau, rửa sạch và cắt rau, củ, trái cây, khuấy trứng…. vì thế các mẹ nên cho con cơ hội vào bếp. Mẹ cũng nên tỉa rau củ thành hình dáng hoa lá, con thú… để bé hứng thú với bữa ăn nha.

2. Tạo không khí gia đình vui vẻ, thoải mái để kích thích con ăn bữa sáng ngon miệng:

Thay vì la mắng, ép bé ăn, bố mẹ nên quan tâm, trò chuyện, tạo bầu không khí vui vẻ để bé không bị tâm lý sợ ăn mỗi khi đến bữa. Các thành viên trong gia đình nên ăn cùng nhau để tạo mối liên kết và rèn luyện thói quen ăn sáng lành mạnh cho cả nhà, đặc biệt tránh trường hợp để con ăn một mình.

3. Mang đến cho con bữa sáng vị ngọt, mặn khác nhau, phù hợp sở thích của con:

Cách này đơn giản lắm! Với món trứng ốp-la mẹ có thể thêm vài giọt nước tương Maggi để con thích thú và ăn ngon miệng hơn. Trẻ con đứa nào cũng như đứa nấy, rất mê các món có vị ngọt, hương thơm cacao, sôcôla nên bên cạnh các món mặn (bún, phở, hủ tiếu, bánh mì…) em còn bổ sung cho con MILO Thức Uống Bữa Sáng Cân Bằng giàu năng lượng, MILO ít đường, sữa tiệt trùng Nestlé NutriStrong có đường hay ít đường… Các sản phẩm này rất giàu dinh dưỡng, ít đường nên tốt cho sức khỏe mà vị ngon khỏi chê nha các mẹ. Thỉnh thoảng em còn đổi sang làm mấy món như pancake ăn kèm mật ong, trái cây, hay ngũ cốc ăn sáng Nestlé KOKO KRUNCH cùng sữa giàu dinh dưỡng… vừa đúng gu của con, cung cấp đủ năng lượng giúp con khởi động ngày mới hiệu quả. Các sản phẩm từ Nestlé toàn là những loại lành mạnh, tự nhiên, giàu dinh dưỡng, rất có lợi cho sức khỏe, cung cấp năng lượng cho con học tập và vui chơi hiệu quả cả ngày, mà hương vị cũng thơm ngon đúng với sở thích của các con đó ạ :D

webtretho

Bữa sáng Nestlé vừa đúng sở thích của con, vừa cung cấp nguồn dinh dưỡng dồi dào cho con thêm vui khỏe (Ảnh minh họa)

Từ ngày thay đổi suy nghĩ, tham khảo thêm ý kiến của con, bữa sáng của gia đình em lúc nào cũng vui! Con em thay đổi 180 độ, trở nên hào hứng và mong chờ mỗi bữa sáng, còn em cảm thấy hạnh phúc vì mình đã hiểu con hơn và thành công trong việc xây dựng một lối sống lành mạnh cho cả gia đình. Các mẹ cũng thế nhé, hãy tôn trọng ý kiến và “trao quyền” để con tham gia vào việc chuẩn bị bữa ăn. Có như thế mới có thể cân bằng những điều bố mẹ nghĩ và thứ con thật sự muốn, từ đó góp phần tạo nền tảng vững chắc, giúp con đón chờ một tương lai tốt đẹp hơn.

“Bữa sáng Nestlé cho trẻ vui khỏe hơn” là chương trình thường niên được Nestlé phát động với mục tiêu nâng cao chất lượng cuộc sống và đóng góp vào một tương lai khỏe mạnh hơn cho người dân Việt Nam. Nestlé tin rằng việc hình thành thói quen ăn sáng từ nhỏ cho trẻ với sự hỗ trợ của các sản phẩm dinh dưỡng cần thiết là một trong những yếu tố quan trọng góp phần giúp trẻ phát triển khỏe mạnh và toàn diện. Hãy cùng Gia đình Nestlé tập cho con thói quen ăn sáng vui khỏe ngay từ hôm nay.