Không biết có mẹ nào nhà mình cùng chung nỗi lo giống em không ạ. Vì mắt em cận nên em rất sợ con sau này cũng bị ảnh hưởng theo. Kể ra nhiều chị nói em lo xa nhưng theo các tài liệu em được đọc thì nếu cha hoặc mẹ bị cận thị tỷ lệ con mắc phải sẽ là 23 - 40%, còn nếu cả cha và mẹ đều bị cận thị thì tỷ lệ lên đến 33 - 60% đó ạ hic.

Vậy nên ngay từ khi còn nhỏ em đã chăm con rất kỹ, trộm vía hai bé Bin và Bo nhà em đến giờ mắt bé nào cũng 10/10, mừng lắm luôn. Trong khi đó chị hàng xóm nhà em thì cứ cho con chơi iPad, xem tivi suốt, em cũng có nhắc chị cho con xem ít thôi kẻo hỏng mắt thì chị bảo: “Hè mà, cho con xả hơi, coi tivi chút có sao đâu, cả năm học mệt rồi còn gì… Nhà chị hai bên nội ngoại mắt tốt lắm, nên chị cũng không lo…”. Nhưng các mẹ có biết không, ngoài di truyền thì môi trường, lối sống hay cách sinh hoạt cũng là một trong những nguyên nhân ảnh hưởng đến thị lực của con trẻ đó ạ. Thấy các mẹ ít quan tâm đến điều này nên sẵn đây em bày một số cách giúp con có đôi mắt khỏe đẹp trước mùa tựu trường nha!

Tạo sân chơi lành mạnh cho con

Thay vì cho trẻ suốt ngày ở nhà chơi game, xem tivi hoặc smartphone… các mẹ nên dành nhiều thời gian cho trẻ tham gia các hoạt động giải trí ngoài trời, dã ngoại, thể thao… Việc này không những giảm bớt áp lực cho mắt mà còn giúp trẻ tích lũy nhiều kỹ năng, kiến thức trong cuộc sống. Ngoài ra, việc lập một thời khóa biểu khoa học cân bằng giữa học tập và giải trí cũng rất cần thiết đó ạ!

Sắp xếp một góc học tập lý tưởng tại nhà

Mẹ nên chú ý kích thước, chiều cao của bàn và ghế học sao cho phù hợp với lứa tuổi của con, tránh tình trạng bàn quá cao hoặc quá thấp khiến trẻ không thể ngồi thẳng lưng được. Em được biết, khoảng cách giữa mắt và mặt bàn tốt nhất trong khoảng 35cm, bàn học phải đặt nơi có đầy đủ ánh sáng, bên cạnh cửa sổ phòng là tốt nhất đó ạ!

Như con nhà em thuận tay trái (mẹ tập hoài mà con vẫn không sửa được hic) nên em luôn đặt đèn bàn ở phía bên phải để tránh bóng tay che khuất khi con viết bài, đối với trẻ thuận tay phải thì mẹ đặt đèn về phía ngược lại nha… Riêng đèn bàn nhà em chỉ dùng Philips EyeCare, với công nghệ thiết kế độc quyền đặt đèn này trên bàn học sẽ giúp giảm chói, vùng chiếu sáng rộng hạn chế việc phải điều chỉnh tư thế ngồi của con.

Dùng đèn để bàn giảm chói, vùng chiếu sáng rộng để bảo vệ đôi mắt trẻ

Ngoài ra, các mẹ tuyệt đối không nên sử dụng đèn có hiện tượng nhấp nháy hoặc chói sáng vượt quá ngưỡng chịu đựng của mắt. Vì nếu sử dụng về lâu về dài rất dễ gây tổn thương mắt, làm giảm thị lực, đau đầu, giảm hiệu suất học tập ở trẻ. Thay vào đó, các mẹ nên dùng đèn để bàn và đèn phòng có độ sáng êm dịu, không gây chói mắt, không gây tiếng ồn. Nhà em chuộng dùng đèn Philips LEDbulb, theo em tìm hiểu thì được biết loại này thiết kế có tấm tán quang đặc biệt giúp cho ánh sáng được phân bố đều và rộng hơn, độ ồn đạt tiêu chuẩn, tiết kiệm điện và vô cùng an toàn với đôi mắt trẻ nữa các mẹ ạ!

Chăm sóc mắt

Để con có đôi mắt khỏe đẹp, em luôn quan tâm đến chế độ dinh dưỡng, bổ sung vitamin A qua các loại thực phẩm như gan, cá, tôm, thịt, trứng, sữa, rau củ, trái cây các loại... Cho con ăn thường xuyên các loại ngũ cốc giàu vitamin E, dầu cá để củng cố vỏ nhãn cầu, phòng ngừa cận thị.

Đặc biệt, với trẻ đã mắc tật khúc xạ mẹ nên cho trẻ đo khúc xạ định kỳ 6 tháng/lần và mỗi năm một lần đối với trẻ chưa mắc tật khúc xạ. Mách mẹ một mẹo nhỏ nè, nếu thấy trẻ thường xuyên viết bài sai, phải nhìn vào vở của bạn để chép bài, trẻ hay cúi sát mặt vào vở hoặc ngồi sát màn hình khi xem tivi, hay nheo, nhíu mắt… mẹ nên cho con đi khám ngay để bác sĩ chẩn đoán nhé!

Ngoài ra, em thấy hiện nay vẫn có mẹ cho rằng không nên đeo kính khi con mắc các tật khúc xạ vì sẽ khiến nặng hơn. Riêng điều này em đã có dịp hỏi qua bác sĩ Nguyễn Thị Mai, Trưởng khoa Mắt và phẫu thuật khúc xạ Bệnh viện FV thì được bác sĩ khuyên là nên cho trẻ mang kính thường xuyên, chỉ trừ lúc tắm, ngủ thôi. Quan trọng nhất là mẹ phải chọn gọng kính nhẹ, phù hợp với khuôn mặt, không để gọng kính đè nặng lên mũi, xiết chặt vào thái dương và 2 bên vành tai hoặc tránh để kính nằm lệch. Đối với trẻ có độ cận cao, nên chọn tròng kính siêu mỏng để tạo tính thẩm mỹ và thoải mái. Bên cạnh đó, mẹ cũng nên chọn loại tròng kính có chức năng lọc ánh sáng xanh để bảo vệ mắt khi nhìn màn hình máy tính, smartphone cũng như các thiết bị điện tử.

Mong là qua những chia sẻ trên có thể giúp các mẹ chăm sóc con tốt hơn, giúp con có được một đôi mắt khỏe, đẹp, sẵn sàng bước vào năm học mới nhé!

Với thông điệp “Cùng Philips chăm sóc đôi mắt khỏe, thắp sáng tương lai”

Đèn bàn Philips LED Strider EyeCare ra đời với các ưu điểm vượt bậc về công nghệ:

- Thiết kế thấu kính hình dạng tổ ong nhằm giảm chói phản chiếu và giảm chói do hiện tượng phản sáng một cách tối đa giữa vùng sáng và vùng tối.

- Giúp vùng chiếu sáng được rộng hơn

- Ngăn ngừa những ảnh hưởng không tốt cho mắt.

- Công thệ thiết kế quang học bất đối xứng cùng thiết kế hai ô sáng phía sau giúp xây dựng tư thế ngồi đúng.