Thời gian trôi nhanh thật, mới đây mà em cũng bầu “tập 2” được 7 tháng rồi, hôm trước sắp xếp được ít thời gian ra siêu thị sắm sửa đồ đạc chuẩn bị cho bé cưng sắp chào đời, không nằm ngoài dự đoán, thứ em mua nhiều nhất chính là quần áo các mẹ ạ :v Biết là con sẽ lớn nhanh, quần áo nhiều quá chẳng mặc hết nhưng nhìn mấy món đồ bé bé xinh xinh dễ thương không chịu được, em lại cứ muốn ôm về hết thôi. Lần trước sinh bé đầu em đã mua nhiều lắm rồi, nhưng lần này vẫn cứ thích mua thêm, mà mua quần áo cho con cũng phải lựa chọn, xem xét kỹ lưỡng lắm luôn đó các mẹ chứ không phải muốn mua sao cũng được đâu. Tiện đây em chia sẻ luôn một số kinh nghiệm trong khâu chọn quần áo cho bé sơ sinh nè, mẹ nào đang băn khoăn về vấn đề này có thể tham khảo nhé.

Chọn những thiết kế đơn giản, tránh rườm rà

Khi mua quần áo cho bé sơ sinh, các mẹ nên chọn những thiết kế đơn giản, nhẹ nhàng đáng yêu là được, tránh mua những loại quần áo có nhiều chi tiết rườm rà, đính cườm, đính hạt,… vì có thể khiến bé bị ngứa ngáy, không thoải mái hoạt động đó ạ.

Chọn quần áo có chất liệu thoáng mát, mềm mại, thấm hút tốt

Chất liệu là vấn đề hết sức quan trọng mẹ cần lưu ý khi chọn lựa áo quần cho con. Mẹ hãy ưu tiên những sản phẩm có chất liệu thoáng mát, mềm mại và thấm hút tốt như các loại vải cotton hay sợi từ thiên nhiên để tạo sự thông thoáng, dễ chịu cho bé khi mặc. Các mẹ biết không? Da trẻ sơ sinh rất nhạy cảm và dễ bị kích ứng khi phải tiếp xúc với các món đồ thô ráp, chúng có thể khiến bé bị bí bách, khó chịu và ngứa ngáy, tổn thương da nữa đấy ạ.

webtretho

(Ảnh minh họa, nguồn:Shutterstock)

Xử lí ngay sau khi mua để quần luôn mềm mại

Vì quần áo là thứ tiếp xúc trực tiếp với bé nên mẹ rất cần phải chú ý đến vấn đề này nha. Kể cả khi đã chọn các loại quần áo có chất vải mềm thì chúng vẫn có thể bị khô cứng sau vài lần giặt. Để “đối phó” với tình trạng này, chị em nhớ sử dụng thêm nước xả vải chuyên dụng làm mềm thớ vải sau khi giặt, giặt ở chế độ phù hợp hoặc tốt nhất là giặt tay, phơi áo quần những nơi nắng vừa, tránh nắng gắt để đảm bảo quần áo bé luôn mềm mại mọi lúc luôn nhé.

Da trẻ sơ sinh mỏng manh nên rất cần có sự chăm sóc dịu nhẹ, ngoài việc cẩn thận chọn quần áo phù hợp, thiết kế rộng rãi, chất liệu thoáng mát thì việc dùng nước xả làm mềm vải sau khi giặt áo quần cho con cũng cực kỳ cần thiết. Nhiều mẹ nghĩ nước xả vải chỉ để làm thơm quần áo, tuy nhiên bên cạnh việc giúp khử mùi hôi trên quần áo trẻ, nước xả vải còn rất cần thiết để làm vải mềm mại nữa đấy. Nếu chúng ta không sử dụng nước xả vải, quần áo của bé sẽ bị khô cứng, dễ cọ xát vào da bé gây khó chịu, kích ứng làn da mỏng manh của bé lắm. Sản phẩm cũng được Viện Da liễu Trung ương và Hiệp hội Da liễu Anh Quốc kiểm nghiệm và chứng nhận an toàn cho da nhạy cảm, phù hợp với quần áo trẻ em nên cực kỳ lành tính luôn ạ.

webtretho

Nhờ khả năng làm vải rất ok của Comfort Cho Da Nhạy Cảm nên em cũng yên tâm, dù cho con mặc nhiều đồ dầy cứng vào mùa đông. Quần áo dầy cứng mấy mà ngâm với nước xả Comfort này sau khi giặt là lại mềm luôn. Lúc trước em cũng lo không tìm được loại nước xả vải nào an toàn, con phải mặc quần áo khô cứng thì xót lắm nhưng nay có Comfort Cho Da Nhạy Cảm thì yên tâm rồi, chuẩn bị sẵn sàng mọi thứ thật mềm mại để đón con yêu thôi