Chẳng biết các mẹ nuôi con sung sướng thế nào chứ em thấy cực quá à! Đó cũng là lý do em sinh bé Mít được hơn 4 năm rồi mà vẫn chưa dám sinh bé thứ 2. Cứ đến bữa, vợ chồng em phải “vật lộn” lắm mới cho con ăn hết chén cơm. Thời gian ăn 1 bữa của bé có khi kéo dài cả tiếng đồng hồ. Em lo quá! Cứ đà này thì sao bé có đủ chất được chứ!

Nào có phải em bỏ bê con hay gì đâu. Ngày nào em cũng nấu món ngon mà bé nhất định chỉ ăn 1 số món quen thuộc như: thịt bò, thịt lợn, trứng… Bé nhất quyết không chịu ăn cá và uống sữa. Mỗi lần uống sữa, bé đều nôn thốc nôn tháo. Thế là bao nhiêu công sức đổ sông đổ biển các mẹ ạ!

Không chịu ăn các bữa chính nhưng bé lại rất thích ăn vặt, đặc biệt là sô cô la. Có lần, chị hàng xóm đi chơi về tặng 1 bịch sô cô la, em mang về để trong tủ lạnh. Ngày hôm sau mở ra thì tá hỏa, bịch sô cô la đã bị xé ra, vơi gần nửa. Em để ý thì bắt quả tang con bé lén mẹ mở tủ lạnh ra ăn lấy ăn để.

Chẳng phải cấm đoán gì con nhưng em nghĩ ăn sô cô la nhiều sẽ rất nóng, lại bị táo bón nữa. Mà đâu phải lâu lâu mới ăn, ngày nào bé cũng đòi ăn hết. Ăn nhiều như vậy bé lại càng ngán cơm, đến bữa chỉ được lưng chén. Em hoảng quá! Cứ đà này thì con sẽ không đủ chất, kém thông minh và không lanh lợi như bạn bè thì khổ.

Biết con thích vị sô cô la, em nghĩ ra cách dụ con uống sữa: pha thêm cacao bột vào cốc sữa cho con. Lần đầu cô bé cũng hào hứng lắm, uống hết cả cốc vì vị sô cô la khiến sữa dễ uống hơn. Thế nhưng, mẹo này em chỉ áp dụng được 1 tuần, sang tuần thứ 2 bé lại nhè sữa ra bảo không thích. Em nghĩ có thể vì vị béo của sữa bột khiến con ngán.

webtretho

Bé biếng ăn dù cho mẹ có làm đủ mọi cách - Ảnh minh họa

Chưa chịu “đầu hàng”, em tiếp tục làm nhiều cách để kích thích con ăn ngon và thèm ăn. Mỗi ngày, em đều cố gắng nấu các món khác nhau, thay đổi khẩu vị cho lạ miệng để kích thích bé ăn. Ngoài bữa chính, em cũng cho bé ăn các bữa phụ và trái cây kèm theo… Thế nhưng cũng chỉ được 3 bữa, bé lại khóc và nhất quyết không chịu ăn.

Tình cờ, bé xem được clip trên mạng, thấy có một bạn nhỏ đòi mẹ uống sữa có vị sô cô la nhưng mẹ nhất định không cho, nói bé phải uống sữa có DHA mới tốt. Thế rồi, bạn cá heo cho bé uống Ovaltine DHA+. Bé rất khoái nên kêu mẹ mua liền cho uống… Bé nhà em coi được thì cũng khoái chí và đòi mẹ mua cho bằng được. Em cũng chiều và mua cho bé uống thử thì thấy con rất thích và uống mỗi ngày luôn. Không giống như những lần bị mẹ bắt ép uống sữa, bé đòi mua nên rất tự nguyện, uống đều đặn mỗi ngày, không cần mẹ nhắc nhở.

Em tìm hiểu thì biết sữa này là loại thức uống lúa mạch bổ sung dinh dưỡng cho bé từ 3-6 tuổi có thêm DHA. Ngoài ra thì còn có Cholin với các vitamin giúp phát triển trí não cho trẻ. Em thực sự mừng cho mình và cho con luôn đó các mẹ. Sữa vị sô cô la bé thích nên cho bé uống rất khỏe, không cần dỗ. Các mẹ cho con mình uống thử đi nha.

Vậy là từ giờ em có thể yên tâm để con uống Ovaltine DHA+ mỗi ngày rồi. Đặc biệt, chất DHA giúp phát triển trí não, giúp bé thông minh và lanh lợi hơn đó các mẹ ơi. Các mẹ có thể áp dụng cách này để giúp con bổ sung dinh dưỡng mỗi ngày bên cạnh các loại thực phẩm và sữa khác nhé! Chúc các mẹ thành công!