Không biết các mẹ có giống em không, thú thật là từ hồi có con đến giờ em thấy mình “uyên bác” hẳn. Nếu như trước kia em chẳng biết gì về việc chăm con, nuôi con thì nay em gần như “lĩnh hội” được kha khá bí kíp của các mẹ, các chị đi trước nhờ siêng năng lên mạng cập nhật kiến thức nuôi dạy con.

Như mới hôm rồi, em có đọc một bài phỏng vấn Hoa hậu Hương Giang trên một trang báo điện tử em mới ngộ ra nhiều điều các mẹ ạ. Sẵn đây em chia sẻ cho các mẹ nhà mình biết luôn để mình cùng có thêm kiến thức về nuôi dạy con luôn nhé.

Em rất đồng tình với quan niệm này của Hương Giang khi chăm con nè các mẹ: “Phải cho con nền tảng dinh dưỡng tốt nhất trong 1.000 ngày đầu đời, và tạo dựng những thói quen ăn uống lành mạnh. Tùy theo tính cách và hoàn cảnh của từng gia đình mà lựa chọn cách chăm con phù hợp nhất. Giang chọn nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ trong 6 tháng đầu đồi sau đó tiếp thục cho bé bú mẹ cho đến 2 tuổi, ăn dặm kiểu Nhật kết hợp BLW để bé có khẩu vị lành mạnh, thể hiện sở thích của mình để mẹ dễ quan sát khi bé chưa biết nói”.

Hương Giang còn kể ở nhà cô ấy thời gian cả gia đình ăn uống là khoảng thời gian vui vẻ, không cần phải ép con ăn uống gì cả. Em thấy đúng là nên như thế các mẹ ạ. Như em trước đây cứ chăm chăm đút cho con ăn cả bát cơm rồi mình mới ngồi vào bàn. Tự dưng em biến con thành trung tâm khiến thằng bé càng làm mình làm mẩy, kén chọn trong việc ăn uống. Sau này, em cho con ngồi vào bàn cùng ăn với cả nhà, để con tự chọn món con thích, con ăn những gì con thích, không ngờ vậy mà thằng bé vui vẻ ăn ngon lành.

Đặc biệt, Hương Giang còn đề cập đến chuyện chăm sóc dinh dưỡng cho con khá hay nữa. Em biết đây cũng là chuyện khiến nhiều mẹ đau đầu nè. Đúng là có những giai đoạn bé tự nhiên biếng ăn hoặc đòi ăn rất nhiều, mẹ không kiểm soát nổi luôn. Hương Giang chia sẻ là cô ấy đã tìm đọc các tài liệu về Growth Spurt – đây là giai đoạn phát triển thần tốc của trẻ đó các mẹ - nên không quá lo lắng về vấn đề trẻ đột nhiên biếng ăn hay ăn thật nhiều. Bí quyết của Hương Giang là đưa con ra ngoài vận động nhiều hơn, cùng con chuẩn bị món ăn cho cả nhà… Điều này khiến con hào hứng với việc ăn uống hơn. Hương Giang rất tự tin “mình là người mẹ tôn trọng con để bé được lớn đúng tuổi. Tôn trọng bao tử của con từ sơ sinh để bé ăn đủ theo nhu cầu, thích thú với việc ăn uống”, tại sao các mẹ chúng ta lại không áp dụng cách của Hương Giang để luôn tự tin như cô ấy nhỉ?

Hương Giang còn chia sẻ bí quyết giúp mẹ tôn trọng bao tử và cơ thể của con rất hay nè, các mẹ có thể học Giang nha: “Con thích thú hay biếng ăn, nết ăn ngoan hay không thực ra bắt đầu từ lúc sơ sinh chứ không phải ăn dặm. Nhiều mẹ sợ con đói nên ép bé bú nhiều hơn mức cần thiết, stress khi thấy con bú một xíu rồi ngủ... Thực ra nếu mình có thể ghi chép thời gian biểu vài ngày là có thể điều chỉnh giờ và lượng sữa, tới khi bé ăn dặm cũng kiểm soát tốt hơn lượng thức ăn đưa vào phù hợp với cơ thể bé. Thêm nữa, khi mình tôn trọng bao tử của con, sẽ không còn cảnh mẹ xới một bát cơm đầy - theo - ý - mẹ là sẽ đủ với con, mà con được tự cảm nhận no - đói để ăn vừa đủ”.

Đúng là cái gì ít quá hay nhiều quá cũng không tốt các mẹ ạ. Ví dụ, “nếu trẻ ăn quá nhiều đạm trong những năm đầu đời thì có thể khiến trẻ có nguy cơ thừa cân béo phì cao hơn gấp nhiều lần khi lên 6 tuổi. Do đó, Giang không bao giờ ép con ăn quá nhiều hay hạn chế sức ăn của con. Thay vào đó Giang cho con ăn đúng hàm lượng dinh dưỡng phù hợp với nhu cầu của con. Để trẻ phát triển được khỏe mạnh, các mẹ nên lưu ý đến các nhóm dưỡng chất cơ bản cho sự phát triển của trẻ như nhóm chất bột đường, đạm, béo, vitamin, đặc biệt là chất đạm bởi đạm ảnh hưởng đến tất cả các khía cạnh tăng trưởng và phát triển, từ tiêu hóa đến hệ miễn dịch. Bổ sung đạm Optipro thông qua bữa ăn hằng ngày và loại sữa cung cấp lợi khuẩn Bifidus BL sẽ giúp con có hệ miễn dịch tối ưu để luôn khỏe mạnh và năng động”. Em thấy Hoa hậu Hương Giang nói điều này hết sức chính xác. Chỉ có cân bằng dưỡng chất mới mang lại hiệu quả tối ưu cho con mà thôi các mẹ ạ. Trong các thực phẩm hàng ngày, mẹ nên lưu ý bổ sung hai dưỡng chất này để nuôi dưỡng tiềm năng của con nha mẹ ơi!

Toàn những điều hay ho từ những chia sẻ của Hoa hậu Hương Giang thôi, nhà mình học theo cô ấy cách chăm con để con khỏe mạnh nhé! Em là em đã bắt đầu áp dụng ngay và luôn rồi đấy ạ!

Nestlé NAN OPTIPRO 4 với công thức dinh dưỡng Thụy Sỹ chứa đạm Optipro và lợi khuẩn Bifidus BL giúp trẻ phát triển khỏe mạnh và hỗ trợ tăng cường hệ miễn dịch. Ngoài ra, sản phẩm còn có đầy đủ 33 dưỡng chất cần thiết (DHA, Canxi, Vitamin…) giúp nuôi dưỡng trọn tiềm năng tự nhiên về thể chất cũng như trí não của trẻ. Sản phẩm NAN OPTIPRO 4 ngoài lon dạng bột, nay còn có hộp pha sẵn tiện lợi cho trẻ khi đến trường hay đi dã ngoại.

webtretho