Thật ra ít ai biết 4 sự thật về phô mai này lắm các mẹ ơi! Vì phô mai có vị béo, cộng thêm giàu dưỡng chất nên các mẹ có con hơi mũm mĩm rất ngại cho con ăn phô mai, sợ ăn nhiều con dễ bị thừa cân, béo phì. Như bé Mèo nhà em nè, một tuần em chỉ cho con ăn 1-2 viên phô mai thôi ạ! Em còn kĩ tính đến mức không dám cho Mèo ăn cả viên cơ, chỉ lấy một ít phô mai cho vào cháo, kẹp với bánh sandwich hay làm món trứng cuộn… May mà Mèo thích lắm, hễ thấy món nào có mùi phô mai là con cười tít mắt, ăn ngon miệng và tự giác ăn sạch chén luôn.

webtretho

Các món ăn được chế biến từ phô mai có vị thơm lừng nên các bé rất thích...

Thế nhưng sau khi tìm hiểu thì em biết được một vài thông tin hoàn toàn trái ngược với suy nghĩ trước giờ các mẹ ơi ;) Ăn phô mai không gây thừa cân đâu, mà ngược lại còn có nhiều lợi ích khác nữa… Hôm nay em sẽ đính chính một số thông tin về phô mai cho các mẹ cùng biết nhé!

1. Phô mai không gây béo:

Chắc hẳn các mẹ khó tin vụ này lắm, vì theo quan niệm trước giờ hễ món nào có vị beo béo thì ăn nhiều sẽ khiến tăng cân, béo phì các kiểu. Nhưng theo những gì em tìm hiểu thì chất béo trong phô mai là chất béo tự nhiên chất lượng và hàm lượng chất béo không cao đâu các mẹ ơi!

Cụ thể hơn nè, trong một miếng phô mai 15g chỉ có khoảng 3,2g chất béo, tương đương với nửa muỗng cà phê dầu mỡ hoặc khoảng 4 hạt đậu phộng luộc thôi. Không chỉ trẻ em mà cả người lớn cũng cần chất béo để dự trữ năng lượng, duy trì hoạt động sống và nhất là phát triển hệ thống thần kinh. Em còn được biết, những nước chuộng ăn phô mai như Pháp, Ý và Hy Lạp… có tỷ lệ bệnh nhân bị béo phì và bệnh tim mạch thấp hơn các quốc gia khác nữa.

Vì thế, các mẹ chỉ cần cho bé ăn vừa phải 1-2 viên tam giác mỗi ngày thì không lo bé tăng cân hay béo phì gì cả, trừ khi các bé ăn thêm quá nhiều bánh kẹo ngọt và ít vận động thể lực nha.

2. Hàm lượng Canxi trong phô mai cao gấp 3 lần so với sữa và sữa chua (tính trên cùng trọng lượng)

Điều này cho thấy việc làm ra phô mai không hề đơn giản và phô mai chứa nhiều dưỡng chất tốt cho sức khỏe hơn các mẹ tưởng! Để làm ra những viên phô mai thơm béo, người ta lên men lactic sữa, sau đó tách lấy phần chất đông và ủ lên men. Nhờ vậy mà lượng Canxi trong phô mai cao gấp 3-6 lần so với sữa và sữa chua (tính trên cùng trọng lượng). Ngoài đạm, chất béo tốt, phô mai còn bổ sung nhiều Vitamin và khoáng chất cần thiết cho cơ thể như: Canxi, vitamin A, vitamin D, kẽm và I ốt… giúp cả nhà luôn khỏe mạnh, chắc xương và phát triển chiều cao ở trẻ nhỏ nữa đó ạ!

3. Phô mai có thể giảm nguy cơ sâu răng

Em còn có một tin vui dành cho các mẹ có con mê ăn phô mai đây! Trong một nghiên cứu của Học viện Nha khoa tổng hợp Hoa Kỳ trên 3 nhóm người có độ tuổi từ 12 – 15 tuổi, kết luận rằng ăn phô mai có thể ngăn ngừa sâu răng vì nó làm trung hòa axit trong miệng. Khi ăn phô mai, nước bọt tăng tính kiềm, nhờ vậy mà tăng độ pH trong miệng. Mức độ pH càng cao, bề mặt răng càng được bảo vệ, chống lại sự xói mòn, vì thế giúp giảm nguy cơ sâu răng. Các nhà nghiên cứu còn phát hiện rằng phô mai cũng tạo ra một màng bảo vệ quanh răng nữa. Đặc biệt, phô mai chứa nhiều canxi, là nguồn dưỡng chất quan trọng giúp xương, răng chắc khỏe. Điều này chứng minh phô mai không chỉ dành cho trẻ nhỏ mà còn quan trọng với độ tuổi đang đến giai đoạn trưởng thành để cơ thể phát triển toàn diện.

4. Phô mai với đa dạng cách ăn, đa dạng khẩu vị cho nhiều đối tượng khác nhau.

Mẹ ngại ăn phô mai mỗi ngày cả nhà sẽ ngán? Đừng lo nha, vì mẹ hoàn toàn có thể thoải mái sáng tạo phô mai thành nhiều món ngon khác để đổi vị cho cả nhà đó. Hãy thử làm xốt phô mai kết hợp với rau củ hay món phô mai trứng thơm lừng xem sao nhé. Sữa chua phô mai, bánh flan phô mai hay chè khúc bạch phô mai cũng có thể dùng làm món tráng miệng cực ngon. Việc chế biến món ăn kết hợp với phô mai không những đa dạng về cách dùng mà phô mai còn làm tăng thêm giá trị dinh dưỡng cho các buổi ăn nhẹ quen thuộc của cả nhà nữa nên mẹ cứ thoải mái sáng tạo phô mai với các loại thực phẩm khác nhé.

Thật không ngờ phô mai có nhiều lợi ích quá phải không các mẹ? Với nhiều lợi ích thế này các mẹ có thể an tâm cho cả nhà dùng phô mai mỗi ngày rồi nha, chứ em thấy nhiều khi bữa ăn hàng ngày không cung cấp đủ chất dinh dưỡng cho con, anh xã hay ông bà trong nhà đâu.