Mấy tuần nay dịch viêm phổi cấp do chủng mới của virus corona khiến nhà em lo lắng quá các mẹ ơi. Ngày nào cũng lên mạng theo dõi tin tức, thấy số người mắc mới và tử vong cứ tăng lên từng giờ càng làm em hoang mang, nhất là nhà có 2 đứa con nhỏ nữa, miễn dịch yếu thì rất dễ nhiễm bệnh. Em nghe thông tin Bộ Y tế khuyến cáo, phải chủ động phòng dịch bằng cách đeo khẩu trang, rửa tay thường xuyên, hạn chế đi đến chỗ đông người, tăng cường sức đề kháng, nâng cao khả năng miễn dịch… đều cố gắng làm theo hết mức có thể, nhưng lo thì vẫn cứ lo các mẹ ạ.

Mấy ngày trước đứa nhỏ tự dưng húng hắng ho. Em đọc thấy những dấu hiệu nhân biết triệu chứng của bệnh viêm phổi cấp do chủng mới của virus corona là sốt, ho, khó thở nên khi con ho một phát là em cuống cuồng cả lên, lật đật đưa con đi Bệnh viện nhi Trung ương ngay. Chồng em bảo, con có tiếp xúc với người lạ nào đâu mà cuống thế, nhưng ai biết được nhỡ nó lây chéo người này người nọ thì sao.

Khi bác sĩ khám xong và bảo con em ho bình thường thôi thì em thở phào nhẹ nhõm, cứ như trút được cả tảng đá xuống vậy. Ho bình thường thì em có kinh nghiệm chăm con đầy mình rồi, không phải xoắn. Dạo trước, cứ hễ thời tiết chuyển mùa, thay đổi một tí là con em lại ho suốt các mẹ ạ. Bồng con đi khám thì bác sĩ bảo do hệ hô hấp và miễn dịch của trẻ nhỏ 0-2 tuổi chưa hoàn thiện và còn non yếu nên không đủ sức chống lại các tác nhân gây bệnh, khiến bé dễ gặp các vấn đề về hệ hô hấp, đặc biệt là hay bị ho. Đúng lúc giao mùa Đông Xuân, thời tiết ẩm ướt, virus hoành hành lại thêm con Corona làm các mẹ hết sức hoang mang, em share lại các lưu ý của bác sĩ để con nhanh khỏi ho và tăng cường miễn dịch.

1. Chú ý chế độ chăm sóc

Ho thường đi kèm với tình trạng chảy mũi hoặc nghẹt mũi nên sẽ khiến con cảm thấy khó chịu mà các con lại chưa khạc đờm, xì mũi ra ngoài giống như người lớn được. Vì vậy, bác sĩ dặn là rửa mũi rất quan trọng, khi bé ra nhiều nước mũi, nên rửa ít nhất 2-3 lần/ngày để làm loãng dịch nhầy và sạch đường thở của bé. Với cả, mẹ cũng nên vệ sinh nhà ở thông thoáng, tránh ẩm thấp, bụi bẩn để con có thể thoải mái vui chơi, không lo tiếp xúc với vi khuẩn có hại nhé!

webtretho

Bác sĩ còn dặn em là không được kiêng tắm cho con, vì kiêng tắm có thể khiến bệnh dai dẳng do vi khuẩn sống trên da không được khử sạch, rồi còn khiến con bứt rứt khó chịu hơn nữa. Thay vào đó, mẹ nên tắm cho con bằng nước ấm, trong phòng kín từ 5-10 phút. Để tránh nhiễm lạnh, các mẹ đừng ngâm cả mình con vào nước mà nên tắm từng phần một, tắm xong phần nào thì lau khô, ủ ấm ngay và luôn là tốt nhất đó!

Việc dùng tinh dầu để giữ ấm cho con cũng rất tốt, tuy nhiên mẹ không nên sử dụng tinh dầu cho con dưới 3 tháng tuổi nha. Khi dùng, mẹ phải chọn loại tinh dầu an toàn, lành tính, không nên bôi quá nhiều vì có thể gây kích ứng da của con đó ạ.

2. Bổ sung dinh dưỡng đúng cách

Nếu bé vẫn còn đang bú mẹ thì mẹ nên cho con bú nhiều hơn. Vì sữa mẹ không những cung cấp dưỡng chất giúp bé tăng cường miễn dịch, mà còn làm ẩm, làm dịu đường thở.

Riêng với những bé đang trong giai đoạn ăn dặm, mẹ nên chú ý bổ sung cho con các loại thực phẩm giàu Protein (thịt heo, thịt bò, thịt gà, trứng, cá, sữa…), thực phẩm giàu vitamin C (sơ-ri, cam, ổi) hay các loại rau xanh giàu chất sắt, các loại đậu hạt để tăng cường sức đề kháng.

Còn về khoản ăn uống thì mẹ chỉ cần nấu thức ăn loãng, dễ tiêu như cháo, súp cho bé và tránh những đồ ăn gây kích ứng họng: Rau có tính nhớt, vỏ tôm, càng tôm, đồ dầu mỡ… là được. Cho bé uống thêm nước, vệ sinh răng miệng sau ăn nha các mẹ ơi!

3. Không tự ý dùng thuốc kháng sinh

Bác sĩ còn dặn em là không được lạm dụng thuốc kháng sinh, chắc vì nhiều mẹ Việt tự ý dùng kháng sinh cho con quá nên bác cứ dặn đi dặn lại mãi ấy ạ :( Lạm dụng thuốc kháng sinh có thể khiến trẻ nhờn thuốc và làm suy giảm sức khỏe của trẻ. Vì thế, mẹ tuyệt đối không được tự ý dùng thuốc kháng sinh khi chưa có sự cho phép của bác sĩ nha. Nếu thấy con ho tầm 1 tuần không khỏi thì mẹ nên bồng con đi khám bác sĩ để bác chẩn đoán nhé!

Bản thân em thì hay cho con dùng thực phẩm bảo vệ sức khỏe Selituss Infant Cough Drops ngay khi con vừa chớm ho để giúp con giảm nhanh cơn ho, giảm đờm, giảm đau rát họng. Vì con dưới 2 tuổi nên em chọn loại dung tích 20ml được bào chế đặc biệt ở dạng tinh chất nhỏ giọt dành riêng cho các bé sơ sinh. Loại này em vô tình được cô bạn đi Úc về cho 1 lọ, nghe nói rất phổ biến bên Úc đó ạ ;)

webtretho

Về thành phần thì phải nói rất là “bồ kết” luôn! Sản phẩm được chiết xuất hoàn toàn từ thảo dược tự nhiên: Lá Thường Xuân (có tác dụng long đờm, giảm co thắt phế quản, làm dịu cơn ho); Cỏ Xạ Hương (hỗ trợ hiệu quả điều trị, phòng ngừa viêm đường hô hấp, giảm tình trạng phải sử dụng kháng sinh, giảm nguy cơ kháng kháng sinh). Lá Thường Xuân thì các mẹ chắc biết nhiều rồi, có cái Cỏ Xạ Hương là mới. Em Google 1 hồi thì thấy hay ho lắm các mẹ ạ. Tài liệu gốc tiếng Anh các mẹ xem ở đây nhé. Cỏ Xạ Hương còn giàu Vitamin C, cùng các chất chống oxy hóa giúp tăng cường miễn dịch tự nhiên cho cơ thể, tốt cho sức khỏe trẻ nhỏ). Sản phẩm an toàn, lành tính lại có khả năng tăng cường đề kháng nên cứ vào mùa dịch như bây giờ là em cho con uống dự phòng, mỗi ngày 1 lần 12 giọt, trộm vía con đỡ ốm vặt hẳn.

Với sản phẩm này các mẹ không phải lo khoản thúc ép con uống gì cả nhé! Vì sản phẩm có vị cherry rất thơm ngon và dễ uống nên chắc chắn các bé nhà mình cũng sẽ chịu hợp tác lắm luôn đó ạ! Thiết kế chai cũng khá nhỏ gọn giúp mẹ dễ dàng mang theo mỗi khi cho bé ra ngoài nữa…

Mong là qua bài viết này, các mẹ biết thêm nhiều kiến thức khoa học để chăm con mau chóng khỏi ho nhé!