Con mình 4 tuổi, tháng 9 này bắt đầu đi học mẫu giáo, mình lo lắm vì các chị đồng nghiệp cứ “hù” là thế nào con cũng bị ốm, biếng ăn rồi còn sụt cân… Đấy là chưa nói đến chuyện con nhà mình vốn ăn chậm, kén ăn, mỗi bữa ăn kéo dài rất lâu, có khi đến cả tiếng đồng hồ. Chị mình hồi xưa con cũng bị vậy, đi khám thì bác sĩ nói có nguy cơ con bị thiếu axit amin – một yếu tố cấu thành nên đạm hoặc bị rối loạn tiêu hóa do không hạp với sữa :(

Hôm trước họp lớp, có cô bạn dắt con theo, nhìn bé bụ bẫm lắm. Hỏi ra mới biết, cô bạn mình rất chú ý cho con ăn các loại thực phẩm nhiều đạm như thịt bò, tôm, cua, váng sữa… Đặc biệt là bé uống sữa cũng có nhiều đạm nốt. Bạn mình bảo con cân nặng thì tốt nhưng lại hay bị chướng bụng, đi ngoài khó khăn nên cũng rầu nhiều :(

Cũng may vừa rồi có tham gia hội thảo về đạm, đích thân hỏi bác sĩ về cả 2 trường hợp này luôn thì được khuyên như vầy nè:

* Ở mỗi giai đoạn phát triển khác nhau, trẻ có nhu cầu về chất đạm rất khác nhau. Do đó, các mẹ cần lưu ý để cung cấp cho đủ. Vì nếu cho con ăn thiếu hay thừa cũng không được. Mẹ đừng thấy con ăn ít, mà yếu tâm lý, sợ con ốm tong ốm teo mà tống cho con uống sữa quá nhiều đạm hoặc nạp nhiều thật nhiều chất đạm vào (thịt thà, trứng sữa…) để vỗ béo nhá. Vì các nghiên cứu đều cho thấy nếu trẻ ăn quá nhiều đạm trong những năm đầu đời thì sẽ có nguy cơ thừa cân, béo phì cao gấp nhiều lần khi lên 6 tuổi. Trẻ có thể lên cân nhanh nhưng về lâu dài sẽ có thể gây thừa cân béo phì, dẫn tới nhiều bệnh nguy hiểm như: tiểu đường, tim mạch, huyết áp… Tốt nhất là cho con ăn uống vừa phải và chọn những loại sữa có hàm lượng vừa đủ cho con.

* Việc con dễ bị nôn trớ táo bón nhiều mẹ cứ tưởng là bệnh đường ruột. Nhưng đó đâu phải là nguyên nhân duy nhất đâu các mẹ. Mọi người có biết không? Trẻ uống sữa bò hay sữa động vật hay bất kỳ loại nào mà có đạm kém chất lượng quá thì cũng gặp những tình trạng này. Kém chất lượng là sao? Kém chất lượng là có tỷ lệ đạm whey/casein trong sữa không phù hợp với hệ tiêu hóa còn yếu của con. Vì như sữa bò đó, có quá nhiều đạm casein rất thô và khó tiêu, nên con mà uống sữa bò nhiều lúc nhỏ là cứ hay gặp nôn trớ, táo bón lắm đa. Do đó, các mẹ nên chọn sữa có Đạm Chất Lượng với tỷ lệ đạm whey chiếm tối ưu (khoảng 60% - 70% so với đạm casein) để con dễ tiêu hóa, hạn chế cho uống sữa động vật chưa tinh chế đi nhé!