Tôi thấy phụ nữ giờ cứ nghĩ mình có chút nhan sắc lại may phước cưới được ông chồng giàu thì chả còn màn đến sự nghiệp, cứ thế cả đời hi sinh vì chồng con rồi mong được ngồi đó mà hưởng hạnh phúc. Nhưng các chị em à! Cuộc đời này trớ trêu lắm, tiền bạc, sắc đẹp không còn là “trang sức” của phụ nữ hiện đại nữa đâu. Đừng để đến khi bị “đá” ra ngoài xã hội thì bắt đầu dằn vặt, kể lể nọ kia cũng muộn rồi.

Tuần rồi đi họp lớp, tôi hay gọi đó là ngày hội… so bì. Một đám phụ nữ ngồi cùng nhau, ai cũng làm ra vẻ mình hạnh phúc hơn người khác. Mà tựu chung lại, chuẩn mực hạnh phúc ấy là “chồng giàu, nhà to, bản thân xinh đẹp”. Nhưng khi hỏi về công việc của chồng thì cô nào cũng lắc đầu bảo không biết. Có cô còn bảo rằng: “Đó là việc của… mấy ổng, mình chỉ cần được ăn ngon mặc đẹp, lo chi mấy chuyện đó cho mệt. Đàn bà mà bon chen quá thì khác gì đàn ông chứ?”. Tôi thấy buồn cười vì họ đang ảo tưởng bản thân hoặc cố che giấu lỗ hổng trong hôn nhân. Tôi biết tỏng không phải các cô không thích mà là KHÔNG ĐƯỢC!

Có cô vợ nào mà không thích sánh bước cùng chồng, dù đi chơi hay công việc. Có điều đàn ông họ giỏi kiếm tiền mà cũng giỏi… chọn phụ nữ đi bên cạnh mình. Đã qua rồi cái thời phụ nữ có nhan sắc, có chồng giàu mới là hạnh phúc. Bạn đẹp, bạn có tiền mà không biết cách giao tiếp, không nói nổi một câu tiếng Anh với đối tác của chồng thì cũng chỉ là “bình hoa di động” thôi nhé. Những người đàn ông giỏi giang, sống có mục đích hẳn sẽ bị cuốn hút bởi những cô gái tự tin, có kiến thức và nổi bật giữa đám đông.

Đàn bà nhẹ dạ cả tin nên chỉ cần vài lời đường mật “ở nhà anh lo” hay thấy mình đủ đẹp, đủ tiền bạc thì tự động lui về “bầu bạn” với góc bếp. Nhưng mấy ai thật sự hạnh phúc với vai trò này? Đến khi không được người khác công nhận thì bắt đầu dằn vặt, kể lể rằng mình xinh đẹp, mình đã hết lòng cho gia đình. Giờ là thời đại nào rồi mà các chị còn nghĩ “trang sức” của phụ nữ chỉ gói gọn trong tiền bạc, son phấn, sắc đẹp chứ. Lầm chết người đấy!

Các chị em đừng hiểu lầm là tôi đang lên mặt dạy đời gì hết. Tôi cũng chỉ là người mẹ, người vợ bình thường thôi. Hơn chăng là tôi không phó mặc cuộc đời mình cho ông chồng. Tôi đã tự quyết định cuộc sống và lựa chọn những điều làm mình hạnh phúc. Hàng ngày tôi vẫn cơm nước cho chồng con, vẫn mài đũng quần 8 tiếng ở công sở nhưng tôi thấy chẳng có gì phải phàn nàn than thở cả. Nhìn đi nhìn lại thì tôi thấy mình nhan sắc trung bình, tiền bạc thiếu nhiều hơn đủ nhưng chắc nhờ có chút vốn liếng ngoại ngữ tích cóp được từ những năm tháng chăm chỉ học hành, chịu khó theo học mấy lớp tiếng Anh cho người đi làm nên giờ cũng tự tin đôi chút. Tôi muốn chia sẻ với chị em những việc dù đơn giản nhưng khiến tôi hạnh phúc thế này, cũng hy vọng chị em có thể bỏ túi được những thứ cần thiết để cải thiện bản thân và cuộc sống tinh thần nhé:

Dự tiệc cùng chồng: Đi với chồng đã vui, hiểu công việc và bạn bè của anh càng vui hơn. Và quan trọng hơn là không còn nấp sau lưng chồng mỗi khi gặp đồng nghiệp nước ngoài. Thử hỏi xem có đàn ông nào dám chê mẫu phụ nữ khéo giao tiếp như thế không?

Dạy học cho con: Không phải mẹ không biết tiếng Anh thì con sẽ học dốt, nhưng bạn sẽ mất nhiều cơ hội được đồng hành, chia sẻ, chuyện trò với con trong việc học. Thật ra điều này không khó, chỉ cần chăm chỉ theo học các khóa
tiếng Anh cho người đi làm
là sau một thời gian ngắn bạn đã có thể giao tiếp với con bằng tiếng Anh rồi.

Tự tin trong công việc: Nếu bạn đã từng một lần gặp cảnh như tôi – cúi gầm mặt hoặc run bần bật khi gặp đối tác nước ngoài thì mới hiểu được tiếng Anh quan trọng thế nào. Từ khi biết ngoại ngữ này, tôi tự tin hẳn, làm việc hết mình và không phải nơm nớp lo sợ khi gặp khách nước ngoài.

Các chị em à! Phụ nữ hiện đại là phải biết tạo niềm vui và đam mê cho mình. Chưa nói, khi có kiến thức, mình cũng sẽ tự tin, biết chăm chút bản thân, sống có mục đích và khao khát chiến thắng. Lúc ấy, phụ nữ chúng ta cứ rung đùi mà hưởng hạnh phúc thôi chứ đâu cần lúc nào cũng trông cậy vào người khác!