Khổ ghê các mẹ ạ! Sáng nay được bữa rảnh rỗi bế con ra công viên chơi một chút để hưởng nắng sớm thì lại gặp ngay bà hàng xóm “kì cục kẹo” hết mức, nhìn Dứa nhà em mà cứ chê thằng bé “còi dí” rồi sao “chậm lớn thế” huhu. Tuy không phải lần đầu bị chê mấy cái vụ này nhưng em vẫn ức lắm, con em 3 tuổi, cũng được 14,5 kg chứ có ít ỏi gì, nhìn roi roi vậy thôi nhưng trộm vía dẻo dai ít khi nào ốm vặt lắm nha. Với em thì chỉ cần con khỏe mạnh, cân nặng chiều cao không dưới chuẩn so với tuổi là ok rồi!

Mà thú thiệt với các mẹ, chân lý này em cũng mới nhận ra đây thôi chứ hồi trước cũng đã có giai đoạn em bị stress vì cân nặng của con dữ lắm, lần đầu làm mẹ mà, nhìn mấy em bé khác bụ bẫm mà con mình cứ roi roi nên em đâm sợ, thêm mọi người xung quanh cứ nói ra nói vào, bảo mình không biết chăm con thành ra em áp lực kinh khủng. Lúc đó em tìm đủ mọi cách để con ăn nhiều hơn. Em lục lọi thông tin từ sách vở cho đến các trang mạng, đưa con đi gặp hết bác sĩ này đến bác sĩ khác chỉ với một mong muốn duy nhất là con sẽ tăng cân nhanh. Nhưng càng tìm hiểu, càng đưa con đến gặp các chuyên gia để tư vấn thì em lại càng nhận ra rằng cân nặng hoàn toàn không quyết định sức khỏe của một đứa trẻ. Cũng vì thế nên em thực lòng khuyên các mẹ, đừng quá đặt nặng vấn đề này khi nuôi con nhé. Muốn biết con mình có thực sự khỏe mạnh, phát triển tốt hay không, các mẹ chỉ cần dựa vào những tiêu chí sau là đủ nè:

• Tiêu hóa tốt, ít táo:  Hệ tiêu hóa đóng vai trò cực kỳ quan trọng đối với sức khỏe cũng như sự phát triển của con, bé tiêu hóa tốt hỗ trợ tăng cường hệ miễn dịch, từ đó con lớn nhanh, ít ốm vặt và chắc chắn sẽ khỏe mạnh hơn rồi.

hình ảnh

(Ảnh minh họa Shutterstock)

• Cân nặng và chiều cao không nằm dưới chuẩn WHO: Các mẹ có thể tham khảo bảng chiều cao cân nặng của bé theo độ tuổi của WHO trên các nguồn thông tin uy tín (cái này em thấy trên mạng có nhiều lắm). Con không cần quá bụ bẫm hay nặng cân đâu, chỉ cần không nằm dưới chuẩn đó là chúng ta đã có thể hoàn toàn yên tâm rồi nhé. Nhưng các mẹ cũng nên chú ý, nếu con dưới chuẩn thì cũng không được xem thường đâu nha, phải đưa con đi khám ngay để có biện pháp cải thiện kịp thời nè.
  • Khả năng vận động tốt và tinh thần bé luôn vui vẻ, tích cực, dù đôi lúc con hay quậy bố mẹ nhưng đây chính là dấu hiệu chứng tỏ con rất khỏe mạnh, năng động và ham học hỏi đó mẹ ơi.
  • Trẻ hấp thu tốt, ăn ngon, cởi mở với đa dạng thức ăn, không bị kén ăn, luôn hứng thú với bữa ăn. Nhờ vậy mà có cơ hội hấp thu nhiều dưỡng chất, cơ thể dung nạp tốt hơn.

Như em có nói ban nãy, Dứa nhà em thì không bụ bẫm nhưng trộm vía khá lanh lợi, ít ốm vặt và cân nặng chiều cao đạt chuẩn luôn. Em thì đặc biệt quan tâm đến chế độ vận động và dinh dưỡng khi nuôi con, đặc biệt là vụ ăn uống á các mẹ. Mọi bữa ăn của con em đều cố gắng cân đo đong đếm sao cho đủ những nhóm chất cần thiết, tập cho con ăn nhiều rau xanh, trái cây, uống đủ nước,… ngay từ khi còn nhỏ cũng giúp hệ tiêu hóa của bé khỏe mạnh hơn rất nhiều. Ngay cả các bữa phụ của con em cũng chú trọng dữ lắm, nhất là vụ chọn sữa, em nghĩ vấn đề này cực kỳ quan trọng nha các mẹ, sữa là thực phẩm con uống mỗi ngày nên mình phải cân nhắc kỹ lưỡng. Em thì luôn ưu tiên các loại giàu dưỡng chất, tốt cho hệ tiêu hóa, giúp con dễ hấp thu. Em đang cho Dứa dùng Nan Optipro 4 được khoảng nửa năm nay rồi, thấy cũng ok lắm các mẹ nha. Lúc tìm hiểu thì biết dòng này chứa đạm Optipro chất lượng rất dễ tiêu hóa, giúp con hấp thu tốt và tăng cân đều đặn.

hình ảnh

(Ảnh minh họa) 

Ngoài lợi ích đặc biệt đối với hệ tiêu hóa, Nan Optipro 4 còn chứa nhiều dưỡng chất cần thiết khác như lợi khuẩn Bifidus BL - chất này cũng hỗ trợ khả năng hấp thu và miễn dịch vững vàng cho bé luôn, DHA giúp phát triển trí não và thị lực, Canxi và Vitamin D3 hỗ trợ phát triển chiều cao cực tốt nữa. Một điều nữa em rất thích ở dòng này, đó là mùi vị ngọt nhẹ thanh mát rất dễ uống, con sẽ không bị ngán và cũng dễ tập cho các bé thói quen ăn uống lành mạnh về sau. Chị em có thể dễ dàng tìm thấy sản phẩm tại các siêu thị, cửa hàng mẹ và bé hoặc trang thương mai điện tử với mức giá hợp lý. Chúc bé nhà các mẹ luôn vui khỏe nè.