Quá đáng sợ ấy chứ, nhưng các mẹ trang bị kiển thức và bình an nha! 

Nhớ hồi mình mới sinh con ra, tại Bệnh viện, không hiểu sao đo nhiệt độ bé trên 37 độ khiến cho bác sĩ bảo có thể làm nhiễm trùng mình hết hồn luôn. Sau đó trong tháng, bé cũng cứ nhiệt độ cao hơn xíu - cái rốn thì lâu khô - mình cứ sợ bị sao nên vác đi bác sĩ để hỏi. Thì ra, thân nhiệt em bé cao hơn người bình thường - đơn giản vầy mà trước mình có biết đâu. 

Sau đó, hồi 5 tháng con có bị sổ mũi, sốt nhẹ - thì mình cũng chỉ rửa mũi, và có 1 lần dùng khí để bé dễ thở - rồi sau mới biết là nó không tốt. 

Và đợt gần đây nhất,con dính sổ mũi, viêm họng - mình cảm giác vậy vì giọng con có chút thay đổi. Và mình có một số bí kíp hay muốn chia sẻ các mẹ như này. 

Bước 1: Mình vẫn cho bé ti mẹ trực tiếp - may là ti trực tiếp thì núm ti mẹ sẽ đọc hiểu được vấn đề của con - sữa mẹ có kháng thể tuyệt vời dành cho con, nếu các mẹ ko cho ti trực tiếp thì ti bình cũng được nhưng ti trưc tiếp tốt hơn. Đó là lý do mình luôn khuyên các mẹ hãy duy trì song song ăn bình và ti mẹ đấy. Mẹ ăn nhiều các thực phẩm có tinh dầu như tía tô, tỏi, cháo hành.. Mình áp dụng da tiếp da cho con, bú thì càng da tiếp da luôn nhé. 

Bước 2: Bé mình đã 1 tuôi thì mình nấu ít cháo trắng loãng, rồi cắt lá tía tô nhỏ. cháo sôi, bỏ tía tô vào ngay và tắt bếp. Mẹ gạn lấy 1 cốc nhỏ nước cháo loãng khuấy thật nhẹ để nguội bớt rồi cho bé uống. Vô cùng nhiều tinh dầu của tía tô tốt cho bé. 

Bước 3: Mình cho bé ăn hoặc uống nước ép củ đậu - nó rất tốt cho người bị ốm - thậm chia là ngừoi lớn luôn. 

Bước 4: Minh xông tinh dầu diệt vi rút kiểu xông thăng hoa (dùng nước đun sôi, rượu trắng , tinh dầu) và xông phòng cùng bé để bé và mẹ đều nhanh khỏi nha.Các mẹ có thể áp dụng tương tự như vậy với người lớn luôn - như mình chỉ 2 ngày là đỡ hẳn nè.