Không nói chắc nhiều mẹ cũng biết, mẹ Nhật luôn nổi tiếng với những quy tắc, bí quyết nuôi dạy con rất hay, được nhiều người ngưỡng mộ: Trẻ từ nhỏ được tập làm việc nhà, rèn luyện tính tự lập, sáng tạo, tinh thần đoàn kết cùng bạn bè… và song song đó là cách lựa chọn dinh dưỡng chuẩn mực Nhật Bản để chăm sóc hệ tiêu hóa khỏe mạnh của bé.

Nhà em có 2 cu cậu nên em cũng chịu khó tìm tòi, học hỏi các phương pháp chăm sóc, cũng như cách ăn uống, thói quen sinh hoạt của mẹ Nhật lắm. Nào là mua sách về đọc, đọc báo mạng rồi còn lân la ở mấy hội nhóm làm mẹ, chăm con kiểu Nhật, thành ra cũng biết kha khá cách hay. Thấy các mẹ nhà mình nhiều người cũng có con nhỏ, nên hôm nay em xin tổng hợp lại một số kinh nghiệm để các mẹ tiện áp dụng nhé!

1. Thực hành massage và vỗ ợ hơi cho bé:

Hệ tiêu hóa của trẻ nhỏ còn khá non yếu, có dung tích nhỏ và chưa quen tiêu hóa nhiều loại thức ăn khác nhau. Thế nên chỉ cần mẹ mắc phải một số sai lầm nhỏ như: cho con ăn quá nhiều, bú quá no, ăn thức ăn khó tiêu, hay bú mẹ không đúng tư thế… sẽ khiến bé bị đầy hơi sau khi ăn. Biểu hiện của đầy hơi cũng dễ nhận biết lắm. Vì đầy hơi khiến bé rất khó chịu nên con sẽ thường xuyên quấy khóc dù đã được ăn no, nôn trớ sữa hoặc thức ăn ngay sau khi ăn đó ạ!

Để hạn chế tình trạng này, chỉ cần mẹ bế và đặt đầu bé lên vai mẹ, dùng tay xoa vùng lưng bé theo hình tròn là bé sẽ dễ dàng ợ hơi ngay. Ngoài ra, các mẹ còn có thể massage cho con bằng cách dùng các ngón tay xoay nhẹ nhàng theo chiều kim đồng hồ từ lỗ rốn ra ngoài, để vừa giảm cảm giác khó chịu vì đầy bụng vừa giúp bé yêu thêm thư giãn. Còn mẹ nào kỹ hơn thì có thể mua thêm dầu massage để tránh chà sát lên làn da mỏng manh của con nha.

2. Chăm sóc răng sữa của con ngay từ nhỏ

Ảnh minh họa, nguồn Shutterstock

Nhắc đến sâu răng hẳn nhiều mẹ sẽ nghĩ đây là chuyện rất bình thường, con nít đứa nào mà chẳng thế, với cả trước sau gì răng sữa cũng được thay mới bằng răng vĩnh viễn, tới lúc ấy chăm sóc cũng chưa muộn. Cũng bởi quan niệm sai lầm này của các mẹ, mà trẻ em Việt mình bị sâu răng nhiều lắm hic.

Sâu răng không những ảnh hưởng đến tính thẩm mỹ, mà còn làm hạn chế việc nhai, tiêu hóa thức ăn của con, thậm chí còn ảnh hưởng đến quá trình mọc và định hình hàm của con sau này nữa. Thành thử ra, các mẹ Nhật kỹ khoản chăm sóc răng miệng cho con trẻ lắm. Nào là dùng gạc hoặc vải ướt quấn quanh ngón tay lau sạch răng, xoa nắn nướu, lưỡi cho trẻ, rồi còn dạy con cách vệ sinh răng miệng đúng cách ngay từ nhỏ nữa. Với cả mẹ Nhật còn cẩn thận cho con dùng các sản phẩm ít đường, không chứa hương liệu… để bảo vệ men răng cho trẻ nữa. Nhờ vậy mà trẻ em Nhật hiếm bé nào bị sâu răng, hàm răng sữa rắng phau cho đến tận lúc thay luôn…

3. Chọn nguồn dinh dưỡng tốt cho hệ tiêu hóa

Với mẹ Nhật, một hệ tiêu hóa khỏe mạnh đóng vai trò rất quan trọng trong quá trình phát triển của con. Với hệ tiêu hóa khỏe sẽ hạn chế các triệu chứng rối loạn tiêu hóa như táo bón, tiêu chảy, nôn trớ, đau bụng… cơ thể dễ dàng hấp thu các chất dinh dưỡng cần thiết, từ đó giúp bé khỏe mạnh và thông minh hơn.

Mẹ Nhật luôn chú trọng cung cấp bữa ăn đầy đủ 4 nhóm chất cần thiết: Chất bột đường, đạm, béo, vitamin và khoáng chất. Để bảo vệ hệ tiêu hóa của con, mẹ Nhật ưu tiên bổ sung các loại rau xanh, ngũ cốc, trái cây mềm, nhiều nước (chuối, đu đủ, dưa hấu, cam, bơ, bưởi…), đạm dễ tiêu có nhiều trong cá, tôm, cua... Còn khi chọn sữa cho con, mẹ Nhật luôn ưu tiên chọn sữa mát, có thành phần, hương vị tự nhiên giống sữa mẹ, để vừa khiến bé yêu thích khi dùng, vừa tốt cho tiêu hóa, ngăn ngừa táo bón nữa.

Nói mới nhớ, cô bạn thân của em trước đây sống bên Nhật nay về Việt Nam định cư nói người Nhật chuộng sữa Wakodo lắm. Bên Nhật họ quan trọng chọn sữa có thành phần tự nhiên tương tự sữa mẹ, vì có các lợi ích tốt cho bé như hương vị thanh mát, giàu chất xơ GOS, ngăn ngừa táo bón thì sẽ tốt cho tiêu hóa, giúp bé hấp thu tốt, tăng cân, tăng chiều cao, phát triển trí não toàn diện. Sản phẩm còn không đường nên cho con uống mình cũng không lo con bị sâu răng các mẹ ạ! Đặc biệt, sản phẩm được áp dụng công nghệ hiện đại Nhật nên nhanh chóng hòa tan trong nước ở mọi nhiệt độ, từ đó hạn chế tình trạng trẻ bị đầy hơi do uống phải các bọt khí tạo ra trong quá trình mẹ pha sữa, lắc sữa.

Ở Việt Nam mình thì có Wakodo NutiFood, sữa giúp bổ sung các dưỡng chất cần thiết để phát triển chiều cao như: Sắt, Canxi, Kẽm, Vitamin nhóm B, I ốt, tăng cường sức đầy kháng cho con với các loại Vitamin nhóm A, C, E… thêm DHA để phát triển não bộ và thị giác. Wakodo NutiFood còn hỗ trợ cho hệ tiêu hóa của bé luôn khỏe mạnh nhờ bổ sung chất xơ GOS, giảm beta lactoglobulin là protein thường có trong sữa bò và không có trong sữa mẹ, việc hấp thu nhiều protein này sẽ gây ra các tình trạng khó tiêu ở trẻ. Em được biết, sản phẩm được sản xuất tại Nhật Bản và nhập khẩu nguyên lon về Việt Nam, nên các mẹ không cần phải mua hàng xách tay, hay order chi cho xa xôi, cứ ra các siêu thị, cửa hàng mẹ và bé gần nhà là đã có thể mua sữa chuẩn Nhật Wakodo NutiFood cho bé yêu nhà mình dùng và yên tâm chất lượng như hàng nội địa.

Trên là một vài kinh nghiệm em biết thôi, nên mẹ nào biết mẹo chăm con nào hay thì chia sẻ thêm để em cùng các mẹ khác cùng biết nha. Cảm ơn và tổng chào các mẹ!