Trong thời gian gần đây, mình thấy bên cạnh các vấn đề nóng trên mạng xã hội được nhiều ông bố bà mẹ quan tâm thì vấn đề tai nạn giao thông là vấn đề rất đáng lo ngại, đặc biệt đối trẻ nhỏ khi ngồi xe máy khi không đội mũ bảo hiểm và gặp phải các phương tiện khác lưu thông với tốc độ cao. Đây quả là vấn đề rất đáng quan tâm cho các bậc cha mẹ.

Theo số liệu của Ủy Ban An Toàn Giao Thông Quốc Gia, chỉ riêng năm 2016 đã có gần 2000 trẻ thiệt mạng do tai nạn giao thông. Các tổ chức trong nước và quốc tế thống kê trong số tất cả các nguyên nhân gây ra tai nạn thì tai nạn giao thông là nguyên nhân đứng thứ 2 gây tử vong ở trẻ từ 0-19 tuổi ở Việt Nam, chỉ đứng sau đuối nước.

Vậy mà nhiều khi đi trên đường mình gặp các ông bố, bà mẹ đèo con trên xe mà phóng nhanh, lao xe đi trên vỉa hè, rồi lại còn vượt ẩu trong khi con lại không đội mũ bảo hiểm. Chẳng hiểu họ vội gì không biết nữa?

Mình cũng xem được 1 clip rất ấn tượng về chương trình cùng bảo vệ an toàn cho con khi tham gia giao thông khi mà trẻ em nói lên suy nghĩ và lo lắng của chúng về thực trạng giao thông ở Việt Nam. Mình muốn chia sẻ với các mẹ để cả nhà cùng xem, cùng tìm hiểu và thảo luận xem cần làm gì để bảo vệ các con mình trước những nguy cơ rình rập các con và gia đình chúng ta mỗi ngày ngay khi bước chân ra đường nhé!

Rất mong mọi người cho ý kiến để cùng nhau tạo ảnh hưởng mạnh mẽ trong việc thay đổi văn hóa giao thông từ chính chúng ta ngay từ bây giờ.