Sáng nay em tình cờ đọc được một bài viết rất hay của mẹ Thu Hà trên Facebook, em ngạc nhiên quá vì nó giống hoàn cảnh của em lúc này các mẹ ạ :( Em nghĩ chắc nhiều mẹ khác cũng chung cảnh ngộ nên em chia sẻ bài viết của chị ở đây để các mẹ đọc và cùng “ngâm cứu” nhé!

Link facebook chị Thu Hà đây ạ, https://www.facebook.com/thu.ha.39545464/posts/1764604076897525

webtretho

Phải nói là em vô cùng thích bài viết của chị Thu Hà! Vì càng đọc, em càng tâm đắc với các quan điểm của chị, nhất là câu: “Thôi thì, con ai thì người đó dạy. Mình có trách nhiệm dạy con mình, và ông bà thì có quyền dạy mình :D Chỉ cần vững tin vào trái tim người mẹ của chính mình, và nói từ “Không” một cách ngọt ngào và bình tĩnh với ông bà và bác hàng xóm. Đó là món quà cho chính mình và con mình”

Câu này như thể tiếp thêm động lực cho em vậy các me ạ! Vì sáng nay em mới vừa làm một trận ra ngô ra khoai với mẹ chồng. Dẫu biết là không phải nhưng em vẫn muốn một lần được nói ra hết những suy nghĩ và “giành” lại quyền chăm sóc, nuôi dạy con theo ý mình, chứ không phải lúc nào cũng dạ thưa cho qua chuyện :(

Để em kể các mẹ nghe nhé!

Em sống với mẹ chồng. Khoảng thời gian vừa qua với em mà nói vô cùng khổ sở, nhớ lại mà buồn lắm các mẹ ạ!

Khi con em mới 3 tháng tuổi, vì thấy cháu bú khỏe và cứng cáp hơn nên mẹ chồng đã bắt em vắt sữa mẹ ra cho con bú vì sợ mẹ bế cho bú hoài sẽ bện hơi mẹ.

Khi em bắt đầu tập cho con ăn dặm thì mẹ chồng một hai bắt phải nêm muối vào thức ăn cho vừa miệng. Em giải thích bảo trẻ quá nhỏ cho ăn mặn sẽ ảnh hưởng thận, bà lại bù loa loa mách chồng em: “Vào mà xem con vợ mày nó khinh tao không biết chăm cháu, nó bảo tao làm hại con nó kìa!”

Thậm chí có hôm thằng bé nhà em bị hăm tã, vậy là mẹ chồng chạy ra siêu thị mua cả chai phấn rôm to đùng về thoa ngay cho cu Bo. Thấy thế em mới nói với mẹ chồng như thế không được, đang là mùa nắng nóng mồ hôi ra hòa với phấn rốm sẽ gây bít lỗ chân lông, dẫn đến dị ứng, hăm tã sẽ nặng hơn. Lập tức mẹ mắng em một trận bảo “Cô học cao quá nên cái gì cũng thấy nó không tốt, phấn rôm sẽ giúp da khô thoáng, thoa nhiều càng tốt chứ sao?”

Và mới chiều hôm qua, em lại rơi vào trường hợp y như chị Thu Hà trong bài viết vậy. Chuyện là, cu Bo nhà em bị sốt, trong khi em lo lắng hạ sốt các kiểu: lau người thường xuyên, mặc quần áo mỏng tối đa thì bà lại trùm cháu kín mít, vớ tay vớ chân không thiếu một chiếc và cấm lau người, bảo: “Lau thường xuyên và mặc phong phanh thế muốn thằng nhỏ bệnh nặng thêm à?”

Phải nói là lúc đó em tức không tả nỗi, biết bao nhiêu chuyện em đều cho qua rồi nhưng lần này thì em quyết không nhịn nữa. Em vừa khóc vừa kể hết những ấm ức mình phải chịu đựng trong suốt thời gian qua rồi phân tích cho bà thấy những quan điểm chăm trẻ lạc hậu, sai lầm của bà.

Kết quả, tối bà bỏ luôn cơm tối bỏ lên phòng: “Thôi, tôi lạc hậu, tôi nhà quê nên từ nay con cô cô chăm tôi không chen vào nữa”. Và bà làm thật!

Mặc dù hơi buồn tí vì mối quan hệ mẹ chồng – nàng dâu lại xấu đi, nhưng không sao em sẽ có cách làm lành với mẹ sau đó. Quan trọng là giờ đây em đã được làm mẹ… chính thức rồi :)

“Vì chỉ có chính mẹ mới hiểu. Cái gì bạn đã làm cho con, có nghĩa là cái đó hoàn hảo nhất với bạn và con bạn trong thời điểm đó. Vì vậy hãy cho phép mình tự do, và cho mình quyền ra quyết định, phụ nữ ạ!”

Câu này của chị Thu Hà là quá chuẩn nên bắt đầu tự hôm nay em sẽ cho phép mình tự do, và cho mình quyền quyết định mọi thứ liên quan đến con mình! Các mẹ cũng vậy nhé!