Nhà mình có ai đang tận hưởng những tháng cuối cùng của thai kỳ giống em không? Em đang ở tuần thứ 37, sắp “vỡ chum” đến nơi rồi nhưng vẫn nhẹ nhàng lắm, khác hẳn giai đoạn mới biết mình cấn bầu. Mấy tháng đầu em chưa quan trọng vấn đề dinh dưỡng và điều chỉnh chế độ sinh hoạt, ta nói nghén lên nghén xuống, ăn uống qua loa, “kén cá chọn canh” dẫn đến thiếu chất tùm lum, cộng thêm cơ thể mệt mỏi nên hay bị đau lưng rồi táo bón đua nhau ập tới khiến đôi lúc em chỉ muốn “gục ngã” cho rồi. Đi khám định kỳ bác sĩ mới nói rằng cứ để thế này không được, nếu không tìm ra nguồn dinh dưỡng phù hợp thì cả mẹ và con sẽ đều không khỏe nên đã tư vấn cho em những bí kíp cực hay để vượt qua thai kỳ một cách khỏe mạnh, cũng nhờ những lời khuyên đó mà tình hình cả hai mẹ con trộm vía vẫn ổn thỏa cho đến bây giờ nè, các chị bầu đang ở giai đoạn đầu hay bị mệt mỏi, chán ăn, gặp nhiều rắc rối khi mang thai có thể tham khảo và áp dụng để mẹ khỏe, con tăng cân đều cho tới ngày sinh luôn nghen!

1. Giữ tâm trạng thoải mái

Khi mang thai, do các hormone thay đổi nên tâm tính của các mẹ bầu như chúng ta cũng sẽ rất dễ bị biến đổi theo, dễ cáu giận, lo lắng căng thẳng và hay bực tức một cách vô lý nữa. Tuy nhiên, các mẹ nên lưu ý một điều rằng, nếu cơ thể cứ rơi vào trạng thái stress kéo dài thì sẽ hại cho cả mẹ và em bé trong bụng lắm. Mẹ bầu hãy tìm cho mình những sở thích nhẹ nhàng như đọc sách, nghe nhạc, gặp gỡ bạn bè, người thân,… để giải tỏa tâm lý. Cố gắng cười thật nhiều và giữ thái độ tích cực, thoải mái mỗi ngày sẽ giúp bé cưng trong bụng có nền tảng phát triển tốt và mẹ cũng sẽ khỏe mạnh hơn rất nhiều đó ạ