Là cha mẹ, chắc chắn ai trong chúng ta cũng luôn mong muốn con mình phải thật xinh đẹp, thông minh và cao lớn nữa đúng không nào? Dạo gần đây em thấy hội chị em rất quan tâm đến vấn đề làm thế nào để con phát triển chiều cao tối ưu. Đọc qua thảo luận của các mẹ nhà mình em cũng đúc kết ra cho bản thân được một số kinh nghiệm cực hay ho. Tuy nhiên, theo em vẫn có một số mẹ mắc phải sai lầm trong vấn đề chăm sóc con dẫn đến việc bé không thể đạt được chiều cao như mong muốn, mà sai lầm này lại cực kỳ quan trọng cơ. Nếu chị em luôn ao ước con mình có được vóc dáng vượt trội, chân dài như siêu mẫu thì nhất định không được bỏ qua vấn đề này nhé!

https://www.youtube.com/embed/Gb9ycOi4KCo

Bữa ăn hằng ngày liệu đã đủ canxi?

Cứ nhắc đến vấn đề tăng trưởng chiều cao thì chắc chắn ai cũng sẽ nghĩ đến canxi. Canxi là dưỡng chất quan trọng giúp hỗ trợ phát triển chiều cao cũng như củng cố hệ xương, răng, cơ bắp và những bộ phận khác luôn khỏe mạnh. Theo các chuyên gia dinh dưỡng, để chiều cao của trẻ tăng trưởng đều đặn và nhanh chóng, mẹ nên lưu ý đến lượng canxi cung cấp cho cơ thể của bé mỗi ngày. Vậy các mẹ đã biết lượng canxi chuẩn mà trẻ cần là bao nhiêu chưa? Tùy theo độ tuổi và giai đoạn phát triển mà mỗi trẻ sẽ cần lượng canxi khác nhau hoàn toàn đấy các mẹ ạ, cụ thể như sau:

Giai đoạn trẻ sơ sinh: Lượng canxi cần khoảng 300 – 400mg một ngày.

Giai đoạn trẻ từ 1 - 3 tuổi: Trẻ cần được cung cấp đủ 500mg canxi một ngày.

Giai đoạn trẻ từ 4 - 6 tuổi: Ở giai đoạn này trẻ cần được cung cấp khoảng 600mg canxi một ngày.

Giai đoạn trẻ từ 7 - 9 tuổi: Nhu cầu canxi tiếp tục tăng cao, trẻ cần khoảng 700mg canxi một ngày.

Ở giai đoạn vị thành niên từ 10 - 18 tuổi: Lượng canxi lên đến 1.000mg một ngày.

webtretho

(Ảnh minh họa, nguồn: pinterest.com)

Phải được bổ sung đúng và đủ lượng canxi theo chuẩn độ tuổi này mỗi ngày thì con mới có thể khỏe mạnh và phát triển nhanh chóng. Tuy nhiên, sai lầm em thấy rất nhiều mẹ mắc phải đó chính là không quan tâm đến các chỉ số trên. Đa số mọi người đều nghĩ chỉ cần cho con ăn cơm ngày 3 bữa với đa dạng các thức ăn bổ dưỡng, cho con uống sữa đều đặn thì đã có đủ canxi để bé phát triển. Nhưng thực tế theo nghiên cứu từ các chuyên gia, lượng canxi đến từ thức ăn tự nhiên chỉ có thể cung cấp tối đa khoảng 30 – 40% nhu cầu canxi cho bé mà thôi. Điều này cũng đồng nghĩa với việc bữa ăn hằng ngày mẹ chuẩn bị cho con không thể mang đến đủ liều lượng canxi thực sự trẻ cần. Vô tình mắc phải sai lầm này nên nhiều mẹ lúc nào cũng băn khoăn rằng, tại sao con mình uống sữa rất thường xuyên, ăn uống cũng đủ chất nhưng lại không thể cao lớn, khỏe mạnh như người khác.

Giải pháp bổ sung canxi đúng đắn cho trẻ

Vậy đâu là giải pháp bổ sung canxi đúng đắn nhất cho trẻ? Câu trả lời chính là mẹ phải chú ý đến liều lượng canxi trẻ thực sự cần cũng như tìm cách bổ sung đúng và đủ cho bé.

Vẫn chú trọng đến vấn đề dinh dưỡng, mẹ nên cho con ăn đa dạng khoáng chất, tập trung đặc biệt vào các nhóm thực phẩm cung cấp nhiều canxi như hạt đậu gà, rau bina, cá hồi, cua, tôm, hạt hạnh nhân, … Tuy nhiên, ngoài những loại thức ăn tự nhiên này, mẹ cũng cần bổ sung thêm cho trẻ các sản phẩm bổ sung canxi để đảm bảo con không bị thiếu hụt dưỡng chất dẫn đến việc chiều cao kém phát triển.

webtretho

(Ảnh minh họa, nguồn: Scontent)

Trên thị trường hiện nay có rất nhiều loại sản phẩm bổ sung canxi. Đây chính là vấn đề khiến nhiều mẹ phải đau đầu suy nghĩ. Nhiều chị hỏi em cách lựa chọn sản phẩm bổ sung canxi cho con thế nào, vô cùng đơn giản thôi các mẹ ạ. Đầu tiên là tìm hiểu sản phẩm thật kỹ càng, sản phẩm bắt buộc phải có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng nè, vị thơm ngon dễ uống một chút để trẻ cảm thấy thích. Chất lượng sản phẩm cũng quan trọng không kém, cái gì cho con uống vào người cũng đều phải kỹ một chút nhé các mẹ. Chị em nên nghiên cứu loại canxi mình muốn cho con sử dụng, phải đảm bảo một điều là chúng chứa những thành phần hữu cơ tự nhiên không gây hại cho sức khỏe của con.

À một vấn đề nữa cũng quan trọng không kém đó chính là mẹ nhớ phải gặp bác sĩ hoặc chuyên gia dinh dưỡng để được tư vấn, xác định lượng canxi phù hợp với cơ thể bé và cho bé uống đúng theo chỉ định nhé. Đó, chú trọng đến việc bổ sung đủ canxi cho con thôi là mọi chuyện đã được giải quyết êm đẹp rồi, hãy nhớ rằng chỉ dựa vào bữa ăn hằng ngày thì chưa đủ canxi cho con lớn nhanh đâu mẹ nhé!