Thời gian trôi qua nhanh thật các chị ạ, nhớ ngày nào mình còn là cô con gái nhỏ chỉ thích làm nũng mà nay đã một nách 2 con. Nhìn những sợi tóc bạc trên đầu bố mẹ cứ ngày càng xuất hiện nhiều hơn, em chỉ ước sao thời gian đừng trôi thêm nữa :(

Bố mẹ em trước đây cũng hay mệt mỏi, đau bệnh nhưng chỉ 1, 2 ngày là hết nên em nghĩ không có gì quá nguy hiểm. Cho đến hôm qua khi về thăm nhà, nhìn thấy cảnh ông bà chăm sóc lẫn nhau vì tình trạng đau nhức, chóng mặt ngày càng lặp đi lặp lại nhiều hơn, em mới giật mình nhận ra cả bố lẫn mẹ đều đã trên 50 cả rồi. Lâu nay sao bản thân vô tâm quá, đến 1 ly sữa em cũng chưa từng pha cho ông bà uống… Một phần vì em lấy chồng và có con sớm, gia đình cũng chẳng dư giả gì nhiều, bao nhiêu tâm sức đều dồn hết cho 2 đứa con nên vô tình đã “bỏ quên” bố mẹ, nghĩ lại mới thấy có lỗi quá chừng!

Các chị cũng biết đấy, tuổi 50 nói già thì cũng không hẳn là già, mà trẻ thì lại càng không phải là trẻ. Nó giống như một cột mốc của sự “chuyển giao” cơ thể, nên em thấy bố mẹ em cũng bắt đầu có nhiều vấn đề về sức khỏe hơn. Thêm một điều nữa là ông bà lại khá “hà tiện” với bản thân, cho con bao nhiêu cũng được nhưng không bao giờ chịu bỏ tiền mua cho mình những thứ đồ ngon, đồ đẹp bao giờ nên em thấy xót lắm! Bấy lâu vô tâm thế đã quá đủ rồi, giờ nhất định phải chăm sóc cho bố mẹ nhiều hơn thôi.

Sau một hồi tìm hiểu em biết được rằng điều quan trọng nhất ở độ tuổi này là phải xây dựng được một chế độ dinh dưỡng hợp lý, ăn đủ 4 nhóm chất (đạm, béo, bột đường, vitamin) và cũng không được quên vận động cơ thể. Đặc biệt để phòng ngừa tình trạng suy dinh dưỡng ở người lớn tuổi và các căn bệnh nguy hiểm khác, các bác sĩ khuyên rằng độ tuổi sau 50 cũng cần phải bổ sung thêm các loại sữa giàu vitamin nữa. Thế nên sắp tới em dự định sẽ mua một số thực phẩm chức năng cùng sữa về để bồi bổ thêm cho bố mẹ.

Các chị ơi, nhà mình biết loại sữa nào tốt hoặc bí quyết gì giúp bồi bổ cơ thể cho người lớn tuổi chỉ giúp em với nhé, em cảm ơn ạ!