Chào các mẹ! Em 35 tuổi, đang sống ở TP. HCM ạ. Bé gái nhà em 3 tháng tuổi rồi. Trộm vía, bé khỏe mạnh và lém lỉnh lắm. Chị em đồng nghiệp khen và thường hỏi em bí quyết nuôi con. Chia sẻ với hội chị em, sẵn tiện em cũng viết lên đây để các mẹ cùng tham khảo ạ!

Bí kíp của em đơn giản lắm! Các mẹ biết đó, 3 tháng cuối thai kỳ là giai đoạn cực kỳ quan trọng đối với trẻ. Vì vậy lúc này, để thai nhi khỏe mạnh, phát triển vượt bậc, ngoài việc mẹ phải giữ tinh thần luôn vui vẻ ra thì bố chính là người ảnh hưởng rất lớn đến thai nhi đó ạ.

Trong 3 tháng cuối kỳ, nếu bố cùng mẹ làm 5 việc này thì chắc chắn bé sẽ rất khỏe mạnh, thông minh hơn người.

1. Massage cho mẹ bầu

Có những việc tưởng chừng vô cùng đơn giản nhưng mang lại ý nghĩa vô cùng quan trọng cho mẹ bầu, như việc massage đó ạ. Đây không chỉ là hành động yêu thương, chăm sóc người phụ nữ của mình mà còn giúp con yêu trong bụng phát triển thật tốt nữa. Vì vậy, chị em khi mang bầu nhớ… nhắc chồng massage thường xuyên nha. Một số lợi ích của việc massage có thể kể đến như: tăng tuần hoàn máu, giảm đau nhức cơ thể, thư giãn, giảm stress, giảm tình trạng rạn da, giảm chứng phù nề khi mang thai...

2. Trò chuyện cùng thai nhi

Các mẹ biết không, bố thường xuyên trò chuyện với con ngay từ khi còn nằm trong bụng mẹ sẽ giúp tình phụ tử sau này gắn kết hơn đấy ạ. Mặc dù con còn trong bụng nhưng đã có thể sử dụng các giác quan như: xúc giác, thị giác, thính giác… để cảm nhận thế giới bên ngoài. Nếu thai nhi thường xuyên được nghe bố kể chuyện, nói chuyện phiếm hoặc sờ nắm thì mọi giác quan sẽ được đánh thức.

3. Cùng vợ đi khám thai định kỳ

Đây là việc vô cùng quan trọng các mẹ ạ! Hàng tháng, dù bận đến mấy, vợ chồng em đều cố gắng thu xếp thời gian đi khám thai định kỳ. Cùng vợ đi khám thai, chồng không những giúp vợ ghi lại thông tin cần thiết cho sức khỏe của bé mà còn biết cách chăm sóc sức khỏe của mẹ bầu nữa ạ. Hơn nữa, mỗi lần đi khám thai, bố sẽ được nghe nhịp tim của con, giúp bố thêm gắn kết và cảm nhận được vai trò của mình đó.

4. Khen ngợi và quan tâm vợ nhiều hơn

Không biết các mẹ thế nào chứ khi mang bầu, em cực kỳ khó chịu luôn đấy. Cũng may chồng em hiểu được và không chấp nhặt gì hết. Không những thế, anh ấy còn thường xuyên khen ngợi và có những hành động yêu thương vợ: chở vợ đi dạo, cùng vợ xem phim, âu yếm vợ… Những hành động này tưởng như nhỏ nhặt nhưng ảnh hưởng rất lớn đến tâm lý mẹ bầu và cả thai nhi đấy ạ.

5. Cùng mẹ chuẩn bị giỏ đồ đi sinh

Ngoài 4 việc kể trên, các bố cũng đừng quên cùng mẹ chuẩn bị giỏ đồ đi sinh thật hoành tráng để đón con yêu nhé! Bởi vì trẻ nhỏ rất mong manh nên bố mẹ phải đặc biệt quan tâm đến việc lựa chọn các vật dụng như chăn, khăn, quần áo, bao tay cho con trong những ngày đầu đời. Mẹ đừng vì tiếc tiền mà mua đồ trôi nổi kẻo rước bệnh cho con, nên chọn những thương hiệu uy tín, chất lượng ạ.

Trước khi sinh, em đã tham khảo qua nhiều nơi mua đồ cho bé, vừa hay nghe tin có thương hiệu mẹ và bé Mothercare khai trương ở Crescent Mall Q. 7 nên ghé qua xem. Quả thật ghé rồi thì bị mê tít luôn vì cửa hàng có nhiều đồ lắm, mẫu mã thì đa dạng, chất lượng các sản phẩm đều theo tiêu chuẩn châu Âu nên sẽ đảm bảo an toàn dành cho mẹ bầu và em bé từ sơ sinh đến 5 tuổi luôn.

Các sản phẩm dành cho bé sơ sinh của Mothercare tập hợp nhiều tính năng ưu việt

Em mua rất nhiều sản phẩm ở đây nhưng đặc biệt ưng ý với sản phầm bodysuit (áo liền quần) và sleepsuit (áo liền quần mặc ngủ) vì có nhiều tính năng ưu việt: chất liệu vải 100% cotton, có thể giặt máy mà không sợ bị xù hay nhão, thiết kế may liền quần giúp giữ ấm bụng cho bé, được may kèm bao tay bao chân tiện lợi. Bên cạnh đó còn vô số các sản phẩm khác như nôi, cũi, xe đẩy, đồ tập ăn, đồ chơi… em chỉ cần ghé một lần là chọn được ngay, khỏi mất công đi nhiều nơi khi mà mình cũng nặng nề mấy tháng cuối thai kỳ rồi.

À, em mới đọc được thông tin Mothercare sắp khai trương cửa hàng mới tại Trung tâm thương mại Vincom Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội vào ngày 27/9 này nè. Cuối tuần đó ngày 29/9 còn có sự kiện có mấy tiết mục hấp dẫn cho bé. Mẹ nào đang có kế hoạch sắm sửa cho bé cưng thì thanh thủ đi xem sao.

Mong rằng chia sẻ của em sẽ giúp ích được cho nhiều gia đình ạ!