“Nuôi con đúng là một cuộc chiến”, có mẹ nào đồng ý với quan điểm này của em không? Đó không chỉ là cuộc chiến với con, mà còn là cuộc chiến của chính các mẹ với các quan niệm nuôi con truyền đời đã trở nên lạc hậu trong thời đại ngày nay.

Con nhà em là cháu đầu tiên của cả hai bên nội ngoại nên em hiểu mọi người đều thương bé và mong muốn những gì tốt đẹp nhất cho cháu mình. Tuy nhiên, đó cũng là lý do khiến em muốn phát điên trong suốt 6 tháng ở nhà nghỉ hậu sản vì không biết chăm con thế nào mới đúng để con khỏe mạnh. Bởi, khi em làm bất cứ điều gì cho con cũng có những “ánh mắt” dõi theo và “… không được làm như thế này, không được làm thế kia…” mà không ai chịu hiểu rằng khi làm bất cứ điều gì cho con em cũng nghiên cứu và tìm hiểu rất kỹ. Đó toàn là những kiến thức nuôi con đương thời không đấy chứ :( Đây, em ức lắm để em kể xem có mẹ nào bị ức chế như em không:

- “Con bé đang ốm mà sao mẹ lại cho đụng nước thế kia, không được tắm rửa gì hết mang vô lau người và mặc quần áo dài tay, con ơi”. Thực tế bác sĩ cho phép tắm nha các mẹ, chỉ cần tắm trong phòng kín gió và không được tắm lâu thôi :(

- “Mẹ gì mà cứ đóng tã thường xuyên cho con, phải để cho nó thoáng thì nó mới… nở người chứ. Đóng tã bít bùng, hăm tã, ảnh hưởng tới đường con cái của nó sau này thì sao?”. Thực tế em được biết đóng tã không ảnh hưởng gì, chỉ có điều mẹ nên vệ sinh sạch sẽ cho con sau mỗi lần thay tã.

Và ôi biết bao là những quan niệm truyền đời khiến em áp lực vô cùng.

Em khổ vậy đó các mẹ ạ! Tuy lần đầu làm mẹ nhưng em không đến nỗi “gà mờ”, nhưng bị “sửa sai” riết thành ra em “bấn loạn” tinh thần, không biết nên và không nên làm gì cho con nữa. Và sự “bấn loạn” của em nhanh chóng được giải tỏa khi em tình cờ được biết: không chỉ mình em bị áp lực như vậy mà rất nhiều mẹ Việt cũng rơi vào tình trạng này với top 10 quan niệm truyền đời:

1. Mồ hôi ngấm vào lưng bé gây viêm phổi. 2. Mặc tã quá lâu sẽ gây hăm tã. 3. Ăn mỗi ngày 3 bữa cháo móng giò để lợi sữa. 4. Khi trẻ bắt đầu biết đi thì mới cần mặc tã quần, trẻ dưới 1 tuổi chỉ nên nằm yên. 5. Mẹ mới sinh phải kiêng tắm gội, kiêng gió nước, kiêng vận động,… suốt 1 tháng liền. 6. Bé đi phân hoa cà, hoa cải vì mẹ ăn uống không giữ gìn. 7. Không tắm khi trẻ ốm. 8. Không cho con “tập bơi” trước 1 tuổi vì con còn chưa biết tự nổi, lại khiến con cảm lạnh. 9. Chỉ có mẹ lười mới đóng tã cho con 24/24. 10. Cần nắn chân bé ngay từ nhỏ để tránh bị chân vòng kiềng.

Vậy là em yên tâm không chỉ mình em bị đè nặng dưới áp lực nuôi con truyền đời. Và may mắn thay, em còn được biết đến các “bà mẹ chiến binh” dám vượt qua các quan niệm truyền thống, nuôi con bằng bản năng của người mẹ vì… CHỈ MẸ MỚI LÀ NGƯỜI HIỂU CON MÌNH NHẤT VÀ BIẾT RÕ CON CẦN GÌ…

Đó là “bà mẹ chiến binh” Rita Trần, mẹ bé Mia chia sẻ: “Ông bà thường kể, ngày xưa chỉ dùng tả vãi rồi nẹp với kim băng mà thôi. Nhưng mẹ biết rằng kim băng không phải là “bạn thân” với làn da mỏng mong của con đâu. Thế nên mẹ chỉ thích cho con mặc tã quần vì bạn í luôn biết cách nâng niu bờ mông láng mịn của con”.

webtretho

Hay mẹ Hoàng My Sam San với quan niệm: “Nhiều người bảo mẹ mùa đông phải quấn khăn dày và kỹ cho con lúc ngủ để con được ấm, có cảm giác an toàn như trong bụng mẹ. Nhưng mẹ để ý vài lần đầu con rất khó chịu và muốn giãy ra ngoài. Vì mẹ thử để con đắp chăn nhẹ và mặc tã quần Pampers yêu thích thế là con ngủ ngoan cả đêm”.

webtretho

Và còn rất nhiều “bà mẹ chiến binh mạnh mẽ” với nhiều quan niệm nuôi con hiện đại, khoa học đã cuốn em ra khỏi cái vòng lẩn quẩn “nên – không nên làm gì” để con khỏe mạnh. Đó là mẹ Kỳ Hân thích cho con soi gương để giúp con kích thích khả năng ngôn ngữ, hay mẹ Ngọc Anh Berry thoải mái cho con chụp hình mà không quan tâm đến những lời khen chê con sẽ bị ảnh hưởng sức khỏe… Đây, em chia sẻ cùng các mẹ bộ ảnh tuyên ngôn nuôi con khỏe, con ngoan của các bà mẹ Việt hiện đại để những ai làm mẹ lần đầu vào học hỏi kinh nghiệm nuôi con cho tốt nè!

Bật mí cùng các mẹ nữa là nếu mẹ chia sẻ bộ ảnh tuyên ngôn trên kèm Hashtag #Chi_me_moi_biet #Chi_Pampers_moi_hieu để nhiều người cùng biết, bé nhà mình sẽ nhận được 1 tháng sử dụng tã quần miễn phí từ Pampers đó nha, quá dễ luôn phải không!

Trở lại chuyện của em, sau khi “thông suốt tư tưởng”, em mạnh dạn thay đổi cách chăm con: cho con mặc tã quần ngay để giúp con phát triển vận động vì con em đã hơn 6 tháng rồi còn gì, lẽ ra nên mặc sớm hơn ấy chứ; cho con ăn dặm thay vì cháo nhuyễn; thường xuyên cho con ra ngoài trời tiếp xúc với thiên nhiên, cây cỏ phát triển vận động, khả năng quan sát thay vì nhốt con trong phòng vì sợ con lấm bẩn… Và Pampers là người bạn “đồng hành” em chọn cho con nhằm giúp con thoải mái sinh hoạt, ăn ngon ngủ khỏe các mẹ ạ. Vì cũng như mẹ, chỉ Pampers mới hiểu những gì tốt nhất cho con…

webtretho

Thông tin chi tiết:

Tã quần Pampers mỏng nhẹ nhờ sử dụng hạt Gel Thần Kỳ nhập khẩu từ Nhật Bản thay cho lớp sợi bông dày, giúp bé thoáng mát và thoải mái suốt cả ngày mà vẫn thấm hút tốt, không bị tràn vào ban đêm. Phần đai hông co giãn với thiết kế đường cong chữ S giữ cho bé được khô ráo, tránh nguy cơ hăm tã, không gây cấn hoặc chèn ép khi khi trẻ hoạt động suốt 24 giờ và an toàn cho các cơ quan nội tạng của bé phát triển tự nhiên.

Là thương hiệu tã giấy đứng đầu thế giới với sứ mệnh chăm sóc cho sự phát triển an toàn và hạnh phúc của mọi em bé, Pampers cam kết mang lại không chỉ một giải pháp chăm lo sức khỏe trẻ nhỏ mà còn mong muốn lan tỏa thông điệp ý nghĩa dành cho Mẹ Việt Nam Hiện Đại về việc nuôi dạy con trẻ bằng phương pháp khoa học kết hợp cùng bản năng làm mẹ thiêng liêng.