Chẳng giấu gì các mẹ, em theo chủ nghĩa tung tăng cho đã rồi mới lấy chồng nên đến 35 tuổi mới sinh con đầu lòng. Nhiều người ái ngại cho em lắm vì sinh con ở tuổi này muộn quá, nhất là bố mẹ hai bên lại giục sinh một lần thì sinh năm một cho xong. Thế nhưng, thú thật là mới có một đứa thôi mà em đã ngán lắm rồi, giờ thêm đứa nữa không biết phải chăm kiểu gì.

Trước khi sinh con em nghĩ là chỉ cần mình tìm hiểu kỹ thì nuôi con khỏe ra, học hỏi kinh nghiệm nhiều người thì cứ thế áp dụng. Thế nhưng em đã lầm các mẹ ạ. Đúng là cái khoản chăm con mẹ nào lần đầu cũng lơ ngơ, vất vả như nhau, không phân biệt tuổi tác.

Nhà em lại có phần khó khăn hơn một chút, vì hai bên nội ngoại đều ở xa, em cũng chẳng dám giao bé Xu cho bảo mẫu chăm nên một tay em chăm con luôn, hôm nào đuối quá thì nhờ đến sự giúp đỡ của chồng. Mấy tháng đầu trôi qua, đến thời bé Xu bắt đầu ăn dặm, em gọi điện thoại về hỏi bà ngoại, bà nội khi nào thì cho con ăn dặm là tốt nhất. Hai bà đều bảo như nhau, thấy cháu đòi thì cho cháu ăn chứ bà cũng chả nhớ lúc nào cho ăn là tốt nhất.

Vậy là em phải tự thân vận động luôn. Cái gì không biết thì cứ hỏi “bà mẹ Google”. Mỗi tuần khủng hoảng (wonder week) của con qua đi là em lại thở phào nhẹ nhõm. Nhưng chưa kịp mừng vì con ăn ngủ có giờ giấc thì lại vướng vào khủng hoảng ăn dặm các mẹ ạ

webtretho

Khủng hoảng ăn dặm còn đáng sợ hơn…

Khi bé Xu được gần 6 tháng, thấy con cứ cầm thứ gì là đưa lên miệng, nhìn người lớn ăn thì chóp chép vòi ăn, em cho nàng ý nếm thử một ít món mềm mềm như chuối chin, đu đủ... Thấy con háu ăn nên em quyết đình cho con ăn dặm luôn.

Những tưởng con đòi ăn rồi sẽ dễ ăn, nào ngờ nàng Xu nhà em thuộc dạng kén ăn các mẹ ạ. Đòi là đòi thế thôi chứ ăn một tí đã nhè ra. Em đã thử rất nhiều phương pháp ăn dặm như: ăn dặm kiểu Nhật, ăn dặm tự chỉ huy hay ăn dặm truyền thống, con đều chẳng chịu hợp tác. Nhiều hôm công việc chất chồng, về nhà lại phải nấu ăn cho con, cân đo đong đếm từng loại thực phẩm để đúng liều lượng, tốt cho sức khỏe nhưng bé lại chẳng chịu mở miệng. Lúc đó em cáu đến mức chỉ muốn tét vào mông con nhưng nghĩ Xu chỉ là một đứa bé nên kiềm chế lại hic.

Thua keo này em lại mài mò bày keo khác các mẹ ạ! Sau 1 tháng cho con ăn dặm không thành, em bắt đầu tìm hiểu về các sản phẩm ăn dặm. May là em được cô bạn thân giới thiệu cho thực phẩm ăn dặm Rafferty's Garden, thấy loại này được nhập khẩu trực tiếp từ Úc, hương vị rau củ quả tự nhiên, lại cung cấp đủ lượng vi chất cần thiết cho con và có nhiều dòng phù hợp từ 4 tháng đến 12 tháng tuổi trở lên nên em mua 1 bịch về cho Xu dùng thử. Không ngờ Xu ăn ngon lành các mẹ ơi, loại này còn có vị thơm và dễ ăn lắm, bản thân em ăn thử còn ghiền, huống chi là mấy đứa nhỏ ạ. Thích nhất là sản phẩm có bao bì tiện lợi, các mẹ có thể mở nắp dùng liền hoặc bỏ cả túi vào bình nước nóng để làm ấm cho bé dễ ăn.

Rafferty's Garden hiện đang được bán tại ácc cửa hàng mẹ và bé trên toàn quốc như Con Cưng, Shop Trẻ Thơ... và các trang Tiki, Lazada, Yes24, Adayroi, Lotte. Ngoài ra em còn được biết, Rafferty's Garden hiện đang có chương trình giảm giá 20% và trong ngày 11/11/2018 còn có chương trình tặng 1 gói Rafferty’s Garden cho mẹ có hóa đơn mua hàng tại Con Cưng từ 50.000 đồng trở lên nữa, mẹ nào hay mua sắm ở Con Cưng thì nhớ tranh thủ dịp này nha!