Chia sẻ cùng các mẹ bí kíp nuôi con khỏe mạnh, tăng cân và phát triển chiều cao đạt chuẩn cực kỳ đơn giản đây ạ! Theo đó, các chị cần nhớ 4 chữ “vàng” này thôi: cơ chắc xương khỏe.

Không giấu gì các mẹ, để rút ra được bí kíp này em cũng từng stress vì sự thiếu hiểu biết của mình. Nhưng cũng may em phát hiện “sai lầm” sớm và sửa chữa kịp thời nên trộm vía hiện giờ con ổn rồi ạ, bé năng động hơn, khỏe mạnh hơn và đặc biệt chiều cao – cân nặng đạt chuẩn như mong muốn :)

Trước tiên em muốn chia sẻ cùng các mẹ quan niệm nuôi con sai lầm của em để các mẹ rút kinh nghiệm nhé! Đó là trước giờ nuôi con em luôn chú ý vào việc phát triển cân nặng vì cho rằng con tăng cân mới khỏe mạnh. Kết quả con em tăng cân như mong muốn các mẹ ạ, nhưng đáng buồn là con… cứ bệnh, cơ bắp thì lỏng lẻo, thậm chí còn không năng nổ tham gia các hoạt động như bạn bè đồng trang lứa nữa, khiến người mẹ như em stress lắm vì không biết mình sai ở đâu :((

Một lần đưa con đi khám, bác sĩ bảo con em mặc dù trông bụ bẫm nhưng cơ thể lại không đủ khỏe mạnh, hệ cơ không săn chắc vì bé thiếu các vi chất cần thiết giúp hệ cơ chắc xương khỏe – tiền đề cho cơ thể phát triển. Trong đó, protein chất lượng cao và canxi là hai dưỡng chất thiết yếu đóng vai trò vô cùng quan trọng đối với sự phát triển của trẻ, thế nhưng những chất này rất khó cung cấp đầy đủ từ bữa ăn truyền thống.

Về tìm hiểu thêm trên các trang mạng thì em biết đến Khảo sát tình trạng dinh dưỡng khu vực Đông Nam Á (SEANUTS) do FrieslandCampina (tập đoàn sở hữu nhãn hàng Cô Gái Hà Lan) phối hợp cùng Viện Dinh dưỡng Quốc gia (thuộc Bộ Y Tế) thực hiện. Thông qua kết quả của SEANUTS, có thể thấy mức đáp ứng nhu cầu về các chất dinh dưỡng của trẻ em Việt Nam khá thấp các mẹ ạ. Điển hình là trẻ từ 6 đến 9 tuổi, năng lượng và protein chỉ đạt khoảng 80% nhu cầu, canxi thiếu đến 40%,... Đây là vấn đề đáng suy nghĩ và các mẹ cần xem lại chế độ dinh dưỡng hàng ngày cho con cũng như quan niệm nuôi con.

Trở lại câu chuyện nuôi con khỏe, bác chia sẻ thêm, cũng như em, rất nhiều bà mẹ hiện nay đều quan niệm rằng một đứa trẻ khỏe mạnh là trẻ tăng cân tốt. Điều này đúng nhưng chưa đủ, theo ý kiến của nhiều bác sĩ và chuyên gia dinh dưỡng, ngoài tăng cân tốt trẻ còn cần phải có hệ cơ chắc xương khỏe. Bởi khi đó trẻ sẽ năng động hơn trong học tập và các hoạt động thể chất, vui chơi, nhờ thế phát triển tối ưu về thể chất và trí não. Trong đó, các chuyên gia đánh giá protein và canxi là 2 chất rất quan trọng mẹ cần chú ý bổ sung cho con mỗi ngày vì protein là nền tảng để xây dựng cơ bắp vững chắc, giúp cơ thể khỏe mạnh hơn, trong khi đó canxi giúp xây dựng hệ xương chắc khỏe, giúp phát triển về chiều cao. Do đó, nếu được bổ sung đầy đủ hai dưỡng chất này trẻ sẽ đủ năng lượng vui chơi, hoạt động, cơ thể khỏe, cao lớn hơn. Để bổ sung 2 dưỡng chất này đầy đủ hằng ngày, các mẹ không thể bỏ qua việc uống sữa nhé. Theo các chuyên gia dinh dưỡng và bác sĩ sữa là thực phẩm chứa nhiều Protein lẫn Canxi, đạm trong sữa còn là loại có khả năng hấp thu cao và nhanh hơn thịt, cá, trứng…

Vừa hay em lại thấy Cô Gái Hà Lan vừa ra mắt dòng sản phẩm sữa tiệt trùng Protein+, với cam kết giúp cung cấp 40% lượng đạm cần thiết khi uống 02 hộp mỗi ngày. Thế là em chọn ngay loại này dùng cho gia đình mình mà không còn lăn tăn lo nghĩ nữa.

Có sữa Cô Gái Hà Lan Protein+ rồi em đỡ nặng gánh lo âu các thành viên trong gia đình không được cung cấp đủ lượng Protein cần thiết mỗi ngày

Em hy vọng những chia sẻ trên của em sẽ giúp các mẹ tránh được sai lầm khi chăm con để thế hệ con em chúng ta ngày càng cao lớn và gia đình mình cũng khỏe mạnh hơn từng ngày.