Chào các mẹ,

Bé gái nhà mình 8,5 tuổi

Từ nhỏ tới giờ bình thường, mới đây đi nhổ răng ở BV RHM TW, BS cho chụp X Quang và phán bị móm phải đeo khí cụ chỉnh hàm suốt 8 tháng (đeo từ 6h tối đến sáng, lúc đeo thì ko ăn uống), cái dụng cụ đeo ngoài mặt gọi là face mask hay headgear đấy ạ, đeo nó sẽ bị ê nhức răng nên nhiều bé ko theo nổi phải bỏ cuộc.

Mình chỉ nhìn thấy cái dụng cụ ấy thôi là đã xanh mặt rồi, huống gì con nít

Mình nhìn ngắm kỹ tới lui ko thấy con móm, cũng ko nghe ai bảo con bị móm, chỉ vì BS thấy răng dưới chìa ra so với răng trên khoảng 1mm. Mình nghi là do lúc thay răng cửa dưới, răng con bị thụt vô quá nhiều nên dặn con lấy lưỡi đẩy răng ra, đẩy hoài nó chìa ra luôn, chứ cằm con ko đưa ra

BS nói móm do di truyền, mình rà soát 2 bên nội ngoại ko có ai móm cả, có mình lúc bé 1,2 tuổi chụp hình thấy móm nhưng lớn lên ko hề móm 1 chút nào.

Mình đau lòng quá, BS bảo sắp hết thời gian điều trị cho bé, mà chỉ nghĩ tới cái khí cụ đó là mình đã thấy răng mình đau lắm rồi. Mình còn lo 1 chuyên nữa, là lỡ bé giống mẹ, nhỏ móm lớn hết thì giờ đeo cái khí cụ ấy nó kéo hàm trên ra, rồi đến lớn nó bị hô luôn thì sao.

Mình khóc bữa giờ vì thương con và lo lắng quá, các mom có kinh nghiệm cho mình xin lời khuyên với. Cảm ơn các mom ạ.