Chuyện là cô bạn đồng nghiệp thân nhất của em vừa hạ sinh một bé heo vàng. Hôm vừa nghe tin là em tranh thủ sắp xếp công việc rồi chạy ngay vào viện để thăm hai mẹ con. Vừa bước vào, em chưa kịp thăm hỏi câu nào đã thấy cô bạn lọ mọ ngồi… vắt sữa.

- Mới sinh sao em không nằm nghỉ mà ngồi làm gì đấy?

- Cũng tại mới sinh nên sữa chưa về kịp chị ạ! Giờ em phải ngồi vắt thứ sữa trong trong, không đủ dưỡng chất này bớt, đợi sữa trắng đục về mới cho con bú.

- Trời ơi, sữa này là sữa non, người ta hay gọi là “sữa vàng đầu tiên”. Sữa này chỉ tiết ra khoảng 2 - 3 ngày sau sinh, tuy ít nhưng chứa nhiều dinh dưỡng lắm đó!

- Em có biết đâu, mẹ với các bác hàng xóm bảo em vắt bỏ sữa đầu vì nó chẳng có chất nên em làm theo thôi :(

Haizz, vì lần đầu sinh con nên bạn em còn lớ ngớ lắm các mẹ ơi. Cũng may là em phát hiện kịp, rồi ngăn lại chứ không thôi cháu em mất đi cơ hội được hưởng nguồn dinh dưỡng quý giá nhất rồi các mẹ ạ!

Sẵn đây em chia sẻ luôn một vài lợi ích tuyệt vời của sữa non, mẹ nào đang có kế hoạch sinh bé hoặc đang mang thai thì xem ngay nhé!

1. Sữa non là liều kháng sinh tự nhiên cho trẻ:

Đây chính là lợi ích tuyệt vời nhất của sữa non nè các mẹ ơi! Vì lượng kháng thể trong sữa non đậm đặc gấp 8-12 lần so với sữa trưởng thành. Sữa non chứa kháng thể IgA, IgM, IgG, IgD, vitamin và khoáng chất giúp bé chống lại các tác nhân gây bệnh và tăng cường hệ miễn dịch ở trẻ. Nếu bé được bú mẹ sớm và bú trong 6-9 tháng đầu đời sẽ hạn chế mắc các bệnh như sởi, tiêu chảy, viêm hô hấp…

Các mẹ biết không, các kháng thể mà bé nhận được từ nhau thai và sữa non sẽ giảm dần từ tháng thứ 6 trở đi. Hệ miễn dịch của trẻ đến 3 tuổi mới hoàn thiện. Vì thế, từ 6 tháng đến 3 tuổi được gọi là thời kì “Khoảng trống miễn dịch”, các bé nhà mình rất dễ mắc bệnh do chưa đủ sức đề kháng đó ạ!

2. Hỗ trợ tiêu hóa:

Hệ tiêu hóa ở trẻ sơ sinh chưa hoàn thiện, đường ruột và các chất dịch như lactase, enzyme cũng vừa được tiết ra nên trẻ rất khó xử lý thức ăn, kể cả chất lỏng. Trong khi đó, sữa non ít chất béo, lại giàu chất chống oxy hóa và immunoglobulin giúp trẻ tránh khỏi các triệu chứng xuất huyết và bảo vệ thành ruột non yếu của mình. Vì vậy, các chuyên gia dinh dưỡng thường ví sữa non là thực phẩm tốt nhất dành cho trẻ sơ sinh đó ạ!

3. Phát triển não bộ:

Sữa non còn giàu ganglioside, các mẹ có thể hiểu nôm na đây là nhóm chất béo đóng vai trò rất quan trọng đối với trí não của trẻ. Cung cấp ganglioside cho con khi vừa chào đời sẽ giúp trí não phát triển, bé thông minh hơn và còn chống được viêm nhiễm đường ruột nữa.

4. Hỗ trợ nhuận tràng, phòng ngừa vàng da

Đối với trẻ sơ sinh, đào thải phân su chính là dấu hiệu cho thấy đường ruột của trẻ đã bắt đầu hoạt động. Sữa non sẽ kích thích hệ bài tiết và giúp đẩy phân su ra ngoài một cách dễ dàng hơn. Ngoài ra, sữa non còn giúp bé ngăn ngừa bệnh vàng da và hạn chế các bệnh dị ứng khác.

Tuy vậy nhưng mẹ không có cơ hội cho con bú hoặc mẹ có con đã lớn nhưng vẫn bệnh vặt cũng đừng quá lo lắng nha, vì em có một tin vui dành cho mẹ đây! Chính là mẹ có thể bổ sung sữa non Goodhealth để nâng cao sức đề kháng, giúp bé khỏe mạnh hơn. Sữa non Goodhealth này xịn lắm nha các mẹ ơi! Sữa được lấy 100% từ sữa non của bò mẹ khỏe mạnh thuần chủng New Zealand, nên lượng kháng thể dồi dào lắm. Em còn được biết, bò nuôi tại đây được chăn thả hoàn toàn tự nhiên trên đồng cỏ, không ăn thức ăn gia súc, không dùng hormone tăng trưởng hay kháng sinh gì cả nên yên tâm lắm nè!

webtretho

Điểm em ưng nhất chính là sữa non Goodhealth còn bổ sung cho bé nhà mình các kháng thể như: Kháng thể IgG, kháng thể IgA, IgM và IgF1… giúp tăng sức đề kháng, hỗ trợ tiêu hóa tốt và hạn chế ốm vặt nữa ạ! Cách pha cũng dễ lắm, chỉ cần pha một thìa sữa với 30 – 40 ml nước ấm là có 1 ly sữa thơm ngon cho bé dùng ngay! Mỗi ngày em cho bé nhà em uống 1-2 lần, trộm vía con em khỏe mạnh, ít ốm vặt nên bé hoạt bát, lanh lợi lắm luôn!

Mẹ nào vẫn còn thắc mắc về sữa non Goodhealth thì vào http://suanongoodhealth.vn/ để xem thêm các thông tin. Hoặc có thể đến các cửa hàng mẹ và bé như: Bibo Mart, Kids Plaza, TutiCare… để tìm mua sản phẩm nha các mẹ ;)