Không biết có mẹ nào ngại mùa hè như em không, vì thời tiết khó chịu nên chăm con cũng cực hơn nhiều. Mà năm nay lại còn là một trong những năm nắng nóng cao nhất nữa. Lúc đưa con đi nhà trẻ thấy các mẹ khác cũng than thở các bé bị bệnh này bệnh kia. Mà thật trời nóng quá, người lớn mình cũng muốn bệnh huống chi các bé. Nên hôm nay em lập topic này để các mẹ vào cùng chia sẻ những kinh nghiệm chăm con khỏe mạnh, tăng cường sức đề kháng, hạn chế mắc các bệnh vặt trong mùa hè này. Các mẹ cùng đóng góp thêm vì sự nghiệp mang đến những điều tốt đẹp nhất cho con nha!

Thời tiết nắng nóng mùa hè khiến trẻ nhỏ rất dễ mắc các bệnh như tiêu chảy, tay chân miệng, sởi, thủy đậu, sốt xuất huyết...

1. Tiêm phòng vaccine đầy đủ

Gì chứ em thấy đây là cách đơn giản, khoa học nhất mà các bác sĩ đã nghiên cứu ra đó ạ! Bé được tiêm phòng đầy đủ sẽ hạn chế mắc được các bệnh nguy hiểm như sởi, viêm não, cả thủy đậu nữa. Mà hè là mùa của các dịch bệnh này luôn nên mẹ nên đem bé đi tiêm đúng lịch nha. Mấy bé trên lớp con em bị thủy đậu, hỏi ra đều chưa tiêm phòng cả. Mà bệnh dễ lây nữa, nhiều bé bị có khi lây cho cả người nhà nữa, khổ lắm đó các mẹ.

2. Giữ vệ sinh cho bé sạch sẽ, thông thoáng

Con em rất dễ đổ mồ hôi nên cứ hễ nắng nóng là rôm sảy. Em đọc trên mạng, nếu không chăm đúng cách thì rôm sảy có thể dẫn đến nhiễm trùng da nữa. Dạo này em thay một loạt đồ cho bé loại 100% cotton tự nhiên, chăm dùng khăn nhúng nước mát, vắt ráo lau người cho con, trộm vía rôm sảy đỡ hơn rất nhiều rồi ạ!

Nếu bé đi nhà trẻ thì về nhà mẹ nên vệ sinh kỹ hơn chút, vì ở lớp bé dễ tiếp xúc với nguồn bệnh từ các bạn. Em thì ngoài tắm cho bé ra thì còn vệ sinh mắt, mũi, họng của con với nước muối 0,9%.

3. Bổ sung các chất dinh dưỡng giúp tăng cường sức đề kháng

Ngoài việc giữ gìn vệ sinh và tiêm phòng đầy đủ, đối với em quan trọng nhất vẫn là bé phải khỏe mạnh ngay từ bên trong và có khả năng kháng bệnh nữa. Vì thế, em luôn tìm hiểu các loại chất dinh dưỡng để tăng sức đề kháng cho bé từ bên trong.

Các mẹ chịu khó nấu món này, món kia để cung cấp đầy đủ dinh dưỡng, cũng như giúp bé đỡ ngán nha. Và nhớ chia nhiều bữa ra cho bé ăn ít ít nữa. Chứ mùa hè nóng nực ép bé ăn hết khẩu phần trong một bữa cũng khó. Các mẹ có đồng ý là bé mà ăn uống được, hấp thu tốt là nhìn khỏe khoắn lên liền không?

Sữa bé uống thêm cũng nên chọn những loại sữa mát, dễ hấp thu nha các mẹ. Con em hiện tại đang dùng sữa NAN Supreme 3, có bổ sung HMO và lợi khuẩn Bifidus BL. Mà theo em tìm hiểu thì Bifidus BL là một loại lợi khuẩn trong đường ruột, giúp cải thiện và hỗ trợ phát triển hệ miễn dịch. Trong khi đó HMO là một chất có trong sữa mẹ giúp tăng cường sức đề kháng cho bé. Nên các bác sĩ ai cũng khuyên mẹ cho con bú sữa mẹ đến 2 tuổi là vậy đó ạ ;)

Em thì hết sữa cũng hơi sớm nên em bổ sung sữa này cho bé để bé khỏe hơn. Trộm vía bé cũng hợp sữa, ai cũng kêu nhìn roi roi người vậy mà khỏe phết, hết chạy bên này lại nhảy bên kia, không bao giờ ngồi yên cả.

Trên đây là một vài kinh nghiệm của em để nuôi con khỏe hơn, có sức đề kháng tốt hơn, hạn chế bệnh vặt linh tinh trong mùa hè. Các mẹ có thêm kinh nghiệm gì thì cùng chia sẻ cho em và cả nhà biết với nha.