Không biết có mẹ nào như em không, sinh con hơn 2 tuổi rồi mà chuyện em đau đầu nhất không phải là bỉm, sữa mà là “hôm nay ăn gì?”. Chẳng những lo chuyện ăn uống của con mà ngay cả bản thân em cũng không biết ăn uống sao cho đủ chất nữa. Hồi sinh con xong cũng vì không lo ăn uống cho tốt mà em ít sữa hẳn, không đủ cho con bú luôn. Giờ em vừa cấn bầu được 3 tháng, lại phải chăm con nhỏ nữa, chuyện ăn uống trở thành nỗi băn khoăn thường trực.

Tình cờ hôm trước em ngồi nói chuyện với đồng nghiệp, chị ấy có con trạc tuổi em, nghe em than thở không biết làm sao cải thiện cái khoản dinh dưỡng cho hai mẹ con, chị cười lớn: “Tưởng chuyện gì to, chị cho em một đường link là em “cân cả thế giới” nhé!”. Nói rồi, chị ấy gửi ngay cho em cái link Dinh dưỡng mẹ và bé.

Thiệt quá sức tưởng tượng của em luôn, trong này phải nói là cả một “ngân hàng món ăn” luôn ý. Em xem kỹ thì mới biết đây là chương trình do Vụ Sức khỏe Bà mẹ – Trẻ em, Bộ Y tế phối hợp cùng Công ty Ajinomoto nghiên cứu phát triển, với sự thẩm định về chuyên môn của Viện Dinh dưỡng Quốc gia, Bộ Y tế . Thật sự các thông tin trên này cực kỳ hữu ích, chi tiết luôn, đúng là chăm sóc sức khỏe cho cả mẹ lẫn bé. Có mấy điểm em ưng lắm luôn nên để em liệt kê sơ sơ cho các mẹ biết nha, rồi thì mình cứ vào đó mà trải nghiệm, chăm sóc chính mình khi mang thai, cho con bú hay cho các bé nhé,

1. Phần mềm xây dựng thực đơn cân bằng dinh dưỡng cho phụ nữ mang thai, bà mẹ cho con bú và trẻ em từ 7 tháng đến 60 tháng tuổi hoàn toàn miễn phí luôn nè. Nhưng mà để xem được hết các thực đơn và dùng đầy đủ các chức năng, mẹ đăng ký tài khoản rồi dùng nha. Sau khi đăng ký, chương trình gửi cho mình cái mail để kích hoạt, dễ lắm. Ngoài thực đơn, mình có thể theo dõi sức khỏe xem cân nặng thế nào, kiểm tra xem hiện nay mình ăn đủ chưa, rồi đọc một loạt bài tư vấn dinh dưỡng vô cùng bổ ích nữa…Còn nếu mình không đăng nhập thì chỉ xem được thực đơn mẫu của một ngày thôi.

2. Trong Phần mềm đang có sẵn hơn 80 ngày thực đơn từ hơn 1.300 món ăn khác nhau cho mẹ chọn nha, nhưng điểm hay là khi vào ngân hàng thực đơn, mẹ nhập các dữ liệu như mẹ đang mang thai tuần bao nhiêu hay bé trong độ tuổi nào..., phần mềm sẽ hiển thị cho mẹ biết tiêu chuẩn dinh dưỡng của thực đơn trong 1 ngày cho mẹ cần bao nhiêu năng lượng, protein, lipit, gluxit...rồi gợi ý xem các thực đơn đã được làm sẵn theo mức dinh dưỡng này, hoặc mẹ cũng có thể tự xây dựng thực đơn theo ý mình muốn mà vẫn đảm bảo dinh dưỡng luôn.

Không chỉ hiển thị thực đơn phù hợp thôi đâu, ở chỗ này mẹ sẽ thấy các món ăn có liệt kê chi tiết năng lượng bao nhiêu, nguyên liệu và giá tham khảo, rồi còn thông tin dinh dưỡng, có hẳn luôn công thức món ăn... Quá sức tiện lợi luôn đấy ạ. Trường hợp mình chọn một ngày, nhưng có món nào trong ngày mà không thích thì có nút thay thế món ăn, phần mềm sẽ đưa ra đề xuất món khác luôn để lựa chọn thay thế, quan trọng dù có thay thế món ăn nhưng vẫn cân bằng dinh dưỡng nhé. Có sẵn hết thế này thì chuyện lên thực đơn, chọn món cho cả tuần dễ như trở bàn tay ý, đúng không ạ.

3. Nếu không muốn chọn thực đơn đã được thiết lập sẵn, mẹ có thể tự xây dựng thực đơn mới cân bằng dinh dưỡng từ các món có sẵn, nhưng yên tâm là vẫn đảm bảo dinh dưỡng cho cả mẹ lẫn con. Mẹ chỉ cần chọn khẩu vị (miền Bắc, Trung hay Nam), rồi chọn bữa sáng – trưa hay chiều, chọn số món hoặc đưa thêm nguyên liệu... phần mềm sẽ cho ra những gợi ý món ăn cho mẹ tùy chọn luôn.

4. Không chỉ giúp các mẹ thiết lập thực đơn cân bằng dinh dưỡng, phần mềm này còn có công cụ theo dõi sức khỏe của mẹ và bé nữa. Mình chỉ cần nhập thông tin của mẹ (đang mang thai tuần bao nhiêu, chiều cao/cân nặng trước và trong khi đang mang thai...) hoặc ngày tháng năm sinh/chiều cao/cân nặng của con, phần mềm sẽ hiển thị khuyến nghị là các giai đoạn thai kỳ nên tăng cân thế nào cho chuẩn, rồi cân nặng hiện tại của mẹ đã đạt chuẩn chưa, với bé thì thông tin cho các mẹ biết bé thừa/thiếu hay đã đủ về chiều cao, cân nặng, rồi đưa ra lời khuyên tương ứng… Chỗ này em thấy khá là bổ ích đấy ạ.

Nói chung là em đang nghiên cứu và tập tành thực hiện thực đơn cân bằng dinh dưỡng trên phần mềm này thôi mà thấy “mê tít” rồi. Giờ chả phải lo ăn gì nữa các mẹ ạ. Cuối tuần rảnh rỗi em cứ vào thiết lập thực đơn, loáng cái là xong, vậy là đầu tuần cứ thế mà “triển” thôi.

Các chị tham khảo thử, nếu có gì hay ho, mới mẻ hơn thì vào mách em và mọi người cùng biết thêm nhé. Cảm ơn cả nhà mình.