Các mẹ ơi, em cưới đã hai năm rồi, vợ chồng chả kiêng khem gì mà tới giờ cũng chưa dính bầu. Em làm trong công ty tài chính nên công việc của em khá bận rộn, thường xuyên về trễ, ăn uống thất thường vì lịch họp hành, gặp khách hàng ngày nào cũng kín mít. Không biết đây có phải là nguyên nhân khiến em khó có thai không nữa. Năm nay, em cũng đã 30 tuổi rồi nên rất muốn có con các mẹ ạ.

Em có 1 nhóm bạn thân, đứa nào cũng bận rộn nhưng hễ có chuyện vui buồn gì cũng đều lên mạng tâm sự cùng nhau. Bữa trước, nghe đứa bạn nói đang lên kế hoạch sinh con vì năm nay là năm Heo vàng, rất tốt. Em nghe mà hào hứng quá, cũng muốn có một chú “heo con” cho riêng mình. Thú thật với các mẹ, em đã thử nhiều cách mà vẫn chưa có “tin vui”. Mỗi lần nhìn thấy mấy bé nhà hàng xóm kháu khỉnh, đáng yêu là ham muốn có con của em lại dâng trào các mẹ ạ! :(

Vợ chồng em cũng siêng năng lên mạng tham khảo thông tin, hỏi thăm kinh nghiệm của bạn bè, đồng nghiệp. Ai mách gì tốt tụi em cũng đều làm thử, nào là ăn món gì để tăng khả năng thụ thai, tập luyện gì để có sức khỏe tốt, dẻo dai,… nhưng 2 năm trôi qua mà vợ chồng em vẫn chưa thấy gì.

Bữa cuối tuần rồi, nhỏ bạn thân trong nhóm mời nhóm em đi ăn và thông báo vợ chồng nó đã có bầu. Không tin nổi, vì vợ chồng bạn em cũng mấy năm rồi chưa có tin vui các mẹ ạ. Nhóm em xúm lại hỏi có bí quyết hay phương pháp gì mà đã có tin vui trước tụi em rồi, thì được bạn em phân tích rất nhiều nguyên nhân và biện pháp, trong đó có cả những sai lầm khiến phụ nữ khó có thai nhưng túm lại nó như vầy nè các mẹ:

Để sớm có thai, các mẹ cần phải tránh 5 sai lầm phổ biến dưới đây bởi nó ảnh hưởng rất lớn đến sức khỏe sinh sản của phụ nữ chúng mình.

1. Thường xuyên căng thẳng, mệt mỏi

Căng thẳng, mệt mỏi sẽ tác động xấu đến khả năng thụ thai, vì khi căng thẳng, chất dẫn truyền thần kinh tăng, ảnh hưởng đến hormone kiểm soát rụng trứng. Căng thẳng cũng khiến chuyện chăn gối của vợ chồng nhạt dần. Đặc biệt, tình trạng này kéo dài sẽ ảnh hưởng đến chu kỳ kinh nguyệt và cả khả năng sinh sản luôn đó các mẹ.

2. Tiếp xúc với nhiều hóa chất độc hại

Thường xuyên tiếp xúc với hóa chất độc hại sẽ làm chậm quá trình thụ thai. Một số loại hóa chất nguy hại, ảnh hưởng đến sức khỏe sinh sản của chị em như: hóa chất ở chảo chống dính, thuốc trừ sâu; chất Phthalates có trong nước hoa, nến, nước tẩy, lăn khử mùi, keo xịt tóc, dầu gội, xà phòng,… Vì vậy, khi mua, chị em nhớ phải xem các sản phẩm có chất Phthalates không nhé.

3. Lười vận động

Ít ai ngờ rằng, lười vận động cũng là 1 trong những nguyên nhân chính làm chậm quá trình thụ thai. Bởi, khi không vận động, chị em rất dễ gặp các vấn đề như: stress, mất ngủ, làm chậm quá trình trao đổi chất, huyết áp cao,… Đặc biệt, lười vận động sẽ khiến cơ thể suy yếu, không đủ sức khỏe để sẵn sàng làm mẹ.

4. Lười “yêu”

Đa phần chị em đều biết rằng quan hệ trong thời gian rụng trứng là cách tốt nhất để dễ dàng thụ thai. Điều này không có nghĩa là các mẹ chỉ chọn đúng những ngày rụng trứng để quan hệ và không "yêu" vào những ngày khác. Chị em nên quan hệ thường xuyên và điều độ để sớm có tin vui. Sáng tạo nhiều tư thế mới trên giường cũng là cách để tạo hứng khởi cho cuộc yêu đó ạ.

webtretho

Lười "yêu" là 1 trong những nguyên nhân làm chậm quá trình thụ thai (Ảnh minh họa)

5. Chế độ ăn uống “nghèo nàn”

Ăn uống thiếu chất là 1 trong những nguyên nhân hàng đầu làm chậm quá trình thụ thai ở phụ nữ. Vì vậy, để mau chóng có tin vui, chị em cần phải có 1 chế độ ăn uống khoa học, lành mạnh. Các mẹ cần bổ sung đầy đủ dưỡng chất như sắt, acid folic, protein, các loại vitamin và khoáng chất. Các thực phẩm tăng sức đề kháng, kích thích việc thụ thai dễ dàng như: các loại hải sản (tăng lượng sắt trong máu); măng tây, bông cải xanh (cung cấp acid folic), cam, quýt (bổ sung vitamin C). Bên cạnh đó, chị em nên hạn chế hết mức có thể các loại đồ uống có gas, cà phê, bia, rượu, thuốc lá,...

Ngoài những sai lầm vừa được nêu ở trên, các mẹ nên biết cơ thể bị thiếu hụt chất dinh dưỡng thì việc có thai sẽ vô cùng khó khăn. Chính vì vậy, bên cạnh bổ sung thực phẩm cho cơ thể, các mẹ nên cung cấp cho bản thân mình các loại thuốc bổ để ổn định chu kỳ kinh nguyệt, tăng kích thước trứng, giúp trứng rụng đúng ngày thì mới mong sớm có thai được ạ.

Nhỏ bạn thân của em chia sẻ thêm khi mang bầu, bên cạnh chế độ ăn uống, luyện tập khoa học cũng như từ bỏ những thói quen xấu làm chậm quá trình thụ thai, thì bạn em còn sử dụng thuốc bổ Fonlica nữa. Bạn em chia sẻ, Fonlica có rất nhiều công dụng tốt cho sức khỏe của chị em chúng mình như: Bổ sung 20 thành phần gồm vitamin và khoáng chất cần thiết giúp tăng khả năng thụ thai; Hỗ trợ và tăng cường sức khỏe cho phụ nữ trước và sau thai kỳ; Cung cấp sắt và acid folic hạn chế thiếu máu do thiếu sắt; Bổ sung aicd folic giúp ngăn ngừa dị tật ống thần kinh, sứt môi, hở hàm ếch, thiếu ký cho thai nhi,…

Wow! Vậy là kế hoạch đón Heo vàng của em đã có hy vọng rồi các mẹ ơi! Em phải mua liền Fonlica về thôi. Chị em nào cũng mong mỏi có tin vui như em thì thử ngay nhé!