Đảm bảo rất nhiều mẹ chưa có con sẽ gặp những tình huống dưới đây. Nếu muốn "xả" khó chịu và cũng để không bị lặp lại thì mẹ nên đối đáp bằng các bí kíp sau nhé.

Em kết hôn đã 3 năm. Hai vợ chồng sinh hoạt đều đặn và không sử dụng biện pháp tránh thai gì cả nhưng vẫn chưa đi đến đích. Bố mẹ chồng lo lắng và hỏi thăm mãi làm vợ chồng em cũng cuống. Tụi em đã đi khám tiền sản và bác sĩ bảo sức khỏe tốt, về cứ nhiệt tình vào sẽ có tin vui thôi. Ông xã em chăm chỉ lắm, còn em thì stress nặng chẳng thể nào tận hưởng được các mẹ ạ. Nhiều khi em nghĩ, con cái là trời cho mà sao nhiều người cứ gây áp lực cho mình đến thế. Mỗi khi gặp họ hàng hay người quen là hàng loạt câu hỏi được đặt ra làm em phát nản luôn. Rút kinh nghiệm, em đã lên sẵn một danh sách các câu trả lời khi có ai đó đề cập đến vấn đề này.

1. Nếu ai đó hỏi khi nào dự định có em bé, em sẽ trả lời ngay “Đó không phải chuyện của chị sao cứ hỏi em khi nào sinh con vậy?”.

2. Đối với những câu hỏi đá khéo về “đồng hồ sinh học” có vấn đề, em sẽ xử ngay: “Em chưa nghe đồng hồ sinh học của mình vang lên âm thanh của tiếng trẻ con la hét đâu ạ”.

3. Tỏ ra không mấy thiện cảm với những người không mấy thân khi đặt câu hỏi “Chừng nào có em bé vậy?”

4. Nếu ai đó nói có con là một trong những quyết định sáng suốt của các cặp vợ chồng, thì em sẽ đáp ngay “Không phải mọi người đều có cùng quyết định như nhau”.

5. Khi bạn bè hỏi “Còn điều gì tuyệt vời hơn việc có con?”, em sẽ quất ngay câu trả lời mà em thích nhất. Đó là “Cuộc sống của tụi này sẽ vẫn hoàn hảo trọn vẹn nếu không có những đứa trẻ bởi vì đỡ ồn ào và có thể tích lũy thêm”.

6. Nếu ai đó hỏi khi nào quyết định có con, em sẽ đáp ngay “Đó không phải là việc của chị”.

7. Nếu như ai đó xỉa xói hay nói lời cay độc rằng em không thể có con, em cũng chả thèm quan tâm và biện minh vì đó không phải là trách nhiệm của mình.

8. Bởi vì em biết có con sẽ rất bận rộn, nên quyết định để thư thả.

9. Mẹ chồng em cứ mong ngóng em sinh cháu cho bà. Nên nếu áp lực quá, em sẽ quyết luôn “Mẹ ơi, mẹ không phải là bác sĩ nên không hiểu sức khỏe tụi con như thế nào. Tụi con đã cố gắng rồi nên đừng giục bao lâu mới sinh con mẹ nhé!”.

10. Nếu ai đó nói “Em sẽ thay đổi suy nghĩ hoàn toàn về việc có con”, em sẽ nói ngay “Có thể có mà cũng có thể không. Hên xui!”.

11. Nhiều người hỏi thăm rồi tỏ vẻ tội nghiệp. Em sẽ nói ngay “Tụi em chắc chắn không cần sự thông cảm của chị đối với chuyện chưa có con”.

12. Tất cả chúng ta đều biết, nếu cha mẹ không sẵn sàng thì không thể có đứa bé chào đời phải không ạ? Cho nên đừng bao giờ nhắc đến câu hỏi khi nào có em bé nha.

13. Mặc dù em đều biết tình mẹ là bao la và cao cả nhưng không có nghĩa em cần phải làm mẹ lúc này.

14. Con cái là trời cho chứ không phải là công việc hay đồ vật. Muốn có là có, muốn mua là mua.

15. Em chưa có con không có nghĩa là em không thích con nít. Chỉ là thời điểm này vẫn chưa có gì mới… và đó là tất cả những gì chị cần biết ạ.

Bài: Mẹ Jerry