Mình là một member của webtretho, nói thật với các mẹ rằng: Đó là mình không thích những bài viết kể khổ trên webtretho tràn lan trên Facebook và các mạng xã hội. Đó là những bài viết kém giá trị về mặt tinh thần và đạo đức, tạo ra nhiều suy nghĩ suy đồi mang tính định hướng, gây chia rẽ gia đình. Mới gần đây tôi thấy admin webtretho hay là người tuyên truyền webtretho share trên fb của tôi về một vài câu chuyện nhảm nhí.

Các bạn nghĩ rằng tôi không thích, thì tôi không đọc và chặn, vâng đó là chuyện của tôi. Tuy nhiên khi tôi đọc xong những bài viết mà webtretho share thì đó không còn là chuyện riêng của tôi nữa, lúc này đây tôi mới nhận ra vấn đề này là vấn đề không chỉ riêng tôi mà của cả cộng đồng.

Nói thật, với webtretho các bạn nên xem lại những vấn đề cần share có ích cho người đọc hơn là mang tính câu view.Những bài mang tính câu view ngoài tác dụng điều hướng du luận ra, nó còn mang lại ảnh hưởng xấu trong việc tạo lập nên một tầng suy nghĩ nền tảng của lớp trẻ.

Các bạn nghĩ gì, khi share những bài viết mang tính chia rẽ gia đình giữa người đi ở rể , giữa mẹ chồng nàng dâu , giữa sự trả thù và thù hận của người chồng bị vợ cắm sừng và vv các điều tệ hại khác.

Tôi nói chuyện ở đây không mang tính ngăn cấm , hay cấm đoán, mà thực sự tôi cảm thấy lo lắng cho việc các bạn share và tuyên truyền những thứ câu view này. Nó sẽ vô tình đầu độc suy nghĩ của đa phần lớp trẻ.

Họ sẽ nghĩ gì sau khi đọc những câu chuyện đó:

- Vâng , à thì họ sẽ ảo tưởng rằng bản thân họ có thêm kinh nghiệm từ những câu chuyện của người ngoài, mà biết đâu được đó là những câu chuyện hư cấu.

- Rồi họ lại nghĩ , xã hội loài người chúng ta là một xã hội thối nát toàn những chuyện thật đáng kinh tởm.

- Rồi họ lại nghĩ , rốt cuộc thì có nên hôn nhân, có nên làm cái này cái kia, sợ trước sợ sau.

Các bạn phải hiểu những câu chuyện mà người viết nên những câu chuyện đó chẳng có tí trách nhiệm nào với người đọc. Họ kêu cứu là việc của họ với người trả lời, chẳng có cái gì hay ho cả khi share lên facebook.

Hơn nữa rất nhiều câu chuyện mang tính chất hư cấu.

Hãy suy nghĩ, chúng ta ở trên diễn đàn này hầu hết đã là những người trên 18 tuổi , về suy nghĩ và hành động chúng ta không còn là trẻ em nữa. Chúng ta hiểu được đâu là đúng , đâu là sai , cái nào là cái thiện cái nào là cái ác. Chúng ta cũng hiểu được các đối xử với người này và người kia.

Thế nhưng, câu chuyện và khía cạnh của mỗi người là khác nhau.Cái gì cũng chỉ mang tính tham khảo.

Tuy nhiên khi các bạn share để câu like , thì đây không còn là một câu chuyện mang tính tham khảo nữa. Nó sẽ mang tính tràn lan và tính thị trường.

Bây giờ trước mắt các bạn không quan tâm về cái gì bạn share trên FB, ok tôi cứ cho là các bạn đúng.

Nhưng nếu những điều này vẫn cứ tiếp diễn đến các thế hệ tiếp theo thì sẽ thế nào?

Chúng vẫn share trên FB về những điều như thế này.

Chúng sẽ thấy những điều như trả thù , ngoại tình , rồi cả mẹ chồng nàng dâu , bạn bè chơi với nhau xấu xa, hay nói thẳng ra là toàn những như thứ xấu, ít cái đẹp.

Chúng sẽ không coi trọng những cái gì gọi là quy chuẩn đạo đức nữa. Thiên hạ xấu việc gì tôi phải thiện đúng không.

Rồi một ngày nào đó những người share kia có con cháu, rồi bất ngờ một hôm đám con cháu đó tát bạn và đuổi bạn ra khỏi đường chả hạn .

Rồi một hôm bạn cưới về gái trẻ , nhà nó giầu , bố mẹ nó hành bạn như hành con chó trong câu truyện mà bạn share chả hạn, bạn nghĩ gì ?

Rồi những thứ mà các bạn share nó thực tế hóa càng lúc càng nhiều ở ngoài xã hội. Dù rằng những câu chuyện mà các bạn share là chuyện hiếm chuyện lạ.

Nhưng tăng dần đền những chuyện đó ở xã hội bên ngoài lên , rồi những chuyện đó sẽ chẳng còn là chuyện hiếm lạ nữa .

Một ngày đẹp trời nào đó có lẽ các bạn share của webtretho sẽ ngấm ra được điều này. Và các bạn không biết là sẽ hối hận vì bản thân vô tình đồng hóa những cái xấu xa và mặc kệ nó lan tràn một cách rất ảo hay không. Nhưng tôi xin dám chắc rằng , nếu để tới lúc đó thì đã là rất muộn cho cả bạn và cả xã hội này.