Bạn có bao giờ cảm thấy rằng trước khi mà mình bắt đầu mối quan hệ yêu đương với một ai đó thì bản thân của mình rất là trưởng thành, lúc nào cái gì cũng tự làm một mình, và không muốn ai can thiệp vào cuộc sống của mình hết. Nhưng khi mình đã bắt đầu một mối quan hệ yêu đương với một ai đó, nhất là các bạn nữ thì luôn luôn có cái tính rất là trẻ còn đối với người yêu của mình. Không biết cái đó gọi là hiện tượng hay là cảm xúc gì nữa, nhưng mà cảm thấy nó có một sự biến hóa rất là kỳ lạ trong con người của mình luôn. Bởi vì thường ngày chúng ta tự thấy rằng bản thân của mình là một người vô cùng là trưởng thành mạnh mẽ, không thích tính trẻ con, quá nhõng nhẽo khiến cho người ta phải khinh thường mình là một kẻ yếu đuối.

Nhưng đến khi có người yêu thì cảm thấy bản thân mình như trở thành một con người khác, lúc nào cũng giở tính trẻ con như chẳng bao giờ được lớn vậy. Thường khi yêu ai cũng vậy cả mà, lúc nào cũng muốn người yêu che chở, bên cạnh và lo lắng cho mình từng chút một giống như là một đứa trẻ cần sự chăm sóc vậy đó. Và sau khi nghĩ lại cảm thấy bản thân mình thay đổi vô cùng, nhưng đó không phải là sự thay đổi gì cả mà là lẽ tình thường mà thôi. Đa số chúng ta khi yêu đều là như vậy đó, có những chuyện xảy ra chúng ta khó thể nào mà lường trước được. Đúng như cái câu người ta thường nói là chúng ta thường hay trẻ con nhõng nhẽo với người mình yêu thương mà thôi. Bởi vì chỉ có những người thật sự yêu thương chúng ta thì mới có thể chịu đựng được cái tính trẻ con của chúng ta, ngoài người đó ra thì chẳng còn ai khác cả. Bởi vì đâu ai muốn làm người bình thường khi yêu, chúng ta luôn muốn có những kỷ niệm đẹp đối với người mình yêu cho nên thường thì thay đổi bản tính một xíu cũng là chuyện đương nhiên mà.