Có một thắc mắc mà mình luôn luôn muốn hỏi ý kiến của tất cả mọi người là tại sao mà khi con người ta còn yêu nhau nhưng lại chọn cách buông tay? Lúc đầu thì mình cứ nghĩ là do họ không muốn tiếp tục mối quan hệ này nữa, và muốn cả hai sẽ chọn được một người tốt hơn mình, bởi vì họ nhận ra là bản thân của mình chưa đủ tốt để mà khiến cho họ cảm thấy được an lòng khi mà ở bên cạnh mình. Hoặc là do gia đình cấm cản, hay do những tác động nào đó khiến cho cái chuyện tình cảm của họ không thể đi sao được nữa. Thì đôi lúc cũng sẽ đúng một phần nào đó thôi, nhưng cái việc mà chúng ta có lựa chọn tiếp tục mối quan hệ đó hay không thì một phần là do duyên số sắp đặt nữa. Nếu như mà chúng ta đã không có duyên rồi thì chắc chắn là cho dù có làm bao nhiêu điều đi chăng nữa thì mối tình này cũng sẽ tan vỡ, và cái người mà ở bên cạnh bạn cuối cùng cũng không phải là cái người mà lúc nào cũng nói yêu thương bạn và bảo vệ cho bạn. Bởi vì thời gian sẽ trả lời cho chúng ta tất cả, sau này chúng ta trưởng thành hơn, và có được tương lai sự nghiệp đầy đủ phải lúc đó chúng ta sẽ tìm được một người thích hợp để mà tính tới nói chuyện cả đời này. Và người đó cũng chính là người ở bên cạnh bạn đến suốt hết cuộc đời, chứ không phải là những người ở trong quá khứ mà bạn đã từng mơ ước về cuộc sống sau này với người đó.

Nhưng lại có rất nhiều cặp đôi không hiểu tại sao họ còn rất là yêu thương nhau, và tình cảm của họ lớn hơn bao giờ hết mà tại sao họ lại chọn cách buông tay. Chỉ là đơn giản là họ muốn đối phương tự tìm hạnh phúc mới cho bản thân mình, nhưng chẳng lẽ hạnh phúc cũ không đủ khiến cho họ cảm thấy an toàn khi ở bên cạnh hay sao. Bởi vì khi mà chúng ta yêu thì có những cái suy nghĩ rồi mù quáng, đôi khi là cái lý trí nó thắng con tim cho nên là chúng ta không thể nào mà làm trái đi cái sự thật là được. Và chúng ta chỉ muốn rằng là người yêu ở bên cạnh mình không phải chịu nhiệm viết thiệt thòi vì bản thân của mình nữa. Và muốn họ tìm được người xứng đáng hơn, và muốn tương lai của họ được tôi sáng rộng mỡ nhiều hơn nữa. Cho nên là mọi quyết định cũng tùy thuộc vào chúng ta, đi hay ở lại cũng là do chúng ta quyết định.