Cuộc sống hối hả, con người bị cuốn theo công việc do vậy có nhiều bạn trẻ ngại yêu. Thực ra nếu như bạn ngại yêu sẽ dẫn đến lười yêu và cuối cũng là sẽ sợ yêu. Cũng có nhiều bạn quan niệm là người bạn yêu thì bạn sẽ lấy. Nên nếu bạn gặp 1 người nào đó mà bạn cảm thấy không thích bạn sẽ không thử yêu. Nhưng thực ra thì cuộc sống nó nhiều điều bất ngờ. Có thể người bạn gặp lúc đầu bạn tiếp xúc không có tí thiện cảm nào, nhưng sau 1 thời gian tiếp xúc bạn lại nhận ra là người bạn đó không vồn vã nhưng lại rất chu đáo, hay quan tâm giúp đỡ mọi người xung quanh. Nhưng cũng có người lúc đầu bạn gặp bạn rất có thiện cảm nhưng sau 1 thời gian tiếp xúc thì bạn nhận ra là người đó không thể làm bạn tốt, không thể nhờ vả được lúc khó khăn.

Chính vì thế nên ta phải thử, trong tình yêu cũng vậy nếu bạn cho người khác cơ hội cũng chính là đang mở cánh cửa cơ hội cho chính mình. Hãy mạnh dạn thử yêu. Nếu lần đầu tiên bạn thất bại, bạn cần biết được bạn thất bại do nguyên nhân gì. Sau đó hãy tiếp tục thử yêu lần tiếp theo xem sao, nhớ là rút kinh nghiệm không đi vào vết xe đổ của lần đầu. Hãy cứ bồi đắp tình yêu của bạn cho đến khi bạn gặp được người xứng đáng. Nếu gặp đúng người nhưng sai thời điểm thì cũng không thể đi cùng nhau đến cuối con đường. Nếu gặp đúng người đúng thời điểm thì ta nên trân trọng người đó.

Hãy yêu thương bản thân mình và mọi người, rồi 1 ngày chúng ta cũng sẽ tìm được tình yêu đích thực của đời mình.