Bầu đến tháng thứ 4 em mới lần đầu tiên được cảm nhận những cử động của con trong bụng. Lúc đó em hét to gọi chồng vào nghe con đạp nữa cơ.

Ấy thế mà đến bây giờ đang bầu ở tháng thứ 7, những cú đạp của con làm em đau đớn, khó chịu quá. Đặc biệt, bé nhà em toàn nhè lúc mẹ đi ngủ là quậy phá, tung chiêu, tung chưởng trong bụng mẹ luôn. Sau 1 ngày làm việc mệt mỏi rồi, buổi đêm em muốn ngủ ngon mà chẳng được các chị ạ. Hết bé con trong bụng quậy phá ầm ĩ thì lại đến cơn buồn tiểu. Mà mỗi lần phải thức giấc giữa đêm khuya như thế thì em phải nằm trằn trọc cả giờ đồng hồ sau đó mới ngủ lại được.

Em bị thiếu ngủ quá nên hôm nào đi làm em cũng ngồi ngủ gật. Hôm em đi siêu âm thì tiện nhờ bác sĩ tư vấn luôn.

Các bác sĩ giải thích cho em thế này ạ:

Vào ban ngày, khi bà bầu thức giấc và có những hoạt động, tử cung cũng sẽ lắc lư và ru thai nhi đi vào giấc ngủ. Do vậy nên con sẽ quẫy đạp ít hơn. Còn khi vào ban đêm, khi mẹ ngủ không di chuyển nhiều, các bé có xu hướng hoạt động tích cực hơn. Thực ra khi mẹ ngủ thì thai nhi cũng ngủ nhưng thời gian bé ngủ sâu rất ngắn, chỉ khoảng 40 phút/ lần, sau đó bé sẽ giải lao bằng một số trò như nhào lộn, mút tay, uống nước ối… và lại ngủ tiếp. Còn mẹ thì một khi đã bị đánh thức rồi sẽ khó ngủ lại hơn.

Ngoài ra, mẹ thường cảm nhận con đạp nhiều hơn về đêm là vì ban ngày mẹ tỉnh táo và hoạt động nhiều nên đôi khi không bận tâm đến tất cả các hoạt động của bé. Đến đêm yên tĩnh, tâm trí và cơ thể của mẹ sẽ thoải mái hơn nên cũng cảm nhận rõ hơn từng cú đạp của bé.

Nếu mẹ bầu nào thường xuyên mất ngủ, khó ngủ thì tham khảo một số cách mà bác sĩ tư vấn cho em như sau nhé:

Nhờ chồng massage trước khi ngủ

Để thật thoải mái trước khi ngủ, bà bầu hãy nhờ đến “trợ thủ” nhiệt tình và tận tâm nhất bên cạnh mình, chính là ông xã của bạn để xoa bóp, massage nhẹ nhàng cho cả mẹ và bé cùng thư giãn. Một số thao tác massage mà ông xã có thể thực hiện cho bạn như nâng đầu, làm thư giãn phần cổ, vuốt vùng chân mày, xoa lưng...

Uống sữa trước khi đi ngủ

Bầu chỉ cần uống thêm 1 ly sữa ấm trước khi đi ngủ khoảng 30 phút đến 1 giờ sẽ làm gia tăng chất lượng giấc ngủ nè. Mẹ bầu có thể áp dụng cách này để vừa có giấc ngủ ngon, vừa bổ sung được chất dinh dưỡng cho cơ thể và thai nhi.

Các chị đừng ngại ngùng nhờ anh xã pha cho một ly nước ấm để dỗ dành con yêu ngoan ngoãn trong bụng cả đêm nhé!

Bố đừng làm mẹ buồn, hãy giúp mẹ giải tỏa tâm lý tốt nhất

Phụ nữ mang bầu thường rất nhạy cảm nên chỉ cần một chút vô tâm của chồng cũng khiến họ tủi thân, suy nghĩ rồi. Vậy nên các bố đừng bao giờ làm mẹ buồn nhé.

Về phần mẹ, nếu đang lo lắng quá nhiều về vấn đề nào đó, tốt hơn hết là các chị hãy suy nghĩ thấu đáo sự việc, không nên để nó ám ảnh cả trong giấc ngủ. Nói chuyện với chồng về nỗi lo, sắp xếp lại công việc, chắc chắn bầu sẽ thấy thư thái hơn khi đi vào giấc ngủ.

Bố hãy mua thêm cho mẹ chiếc gối hỗ trợ mang thai nhé

Đảm bảo mẹ bầu sẽ mừng phát khóc khi được chồng quan tâm bằng hành động tuyệt vời này đó ạ. Những chiếc gối hỗ trợ cho phụ nữ mang thai như: gối ôm, gối lót sẽ giúp tạo tư thế ngủ thoải mái, phù hợp cho phụ nữ mang thai.

Thay đổi tư thế ngủ

Mẹ bầu không nên nằm ngửa hoặc nằm sấp. Tư thế an toàn nhất là ngủ nghiêng bên trái hoặc bên phải. Mẹ có thể nằm nghiêng sang bên trái nhiều hơn để giúp máu và oxy truyền đến thai nhi tốt hơn. Con sẽ ngoan ngoãn không làm mẹ thức giấc buổi đêm nữa đâu ạ.

Hình chỉ mang tính chất minh họa.

Một số bài viết hấp dẫn khác:

Cho con uống thứ nước không mất tiền mua này, bé còi đến đâu cũng lớn nhanh như thổi, lại trắng xinh hồng hào

Đây là 8 thứ đồ uống thai nhi rất thích, mẹ bầu yêu con thì nhớ uống thường xuyên nhé

7 ĐAU ĐỚN hành hạ mẹ bầu tháng cuối, bố đừng vô tâm nhé, chỉ cần có bố bên cạnh yêu thương là mẹ dễ dàng vượt qua tất cả

Truyện cổ tích hay cho bé: