Những thay đổi từ cơ thể mẹ trong 3 tháng giữa thai kỳ sẽ phản ánh tình trạng phát triển của thai nhi. 

Thai nhi đang phát triển một cách nhanh chóng trong bụng mẹ ở tam cá nguyệt thứ 2. Ở giai đoạn 3 tháng giữa thai kỳ cơ thể của mẹ sẽ có nhiều năng lượng hơn và có thể đây chính là giai đoạn mẹ cảm thấy dễ chịu và thoải mái nhất trong suốt 9 tháng mang thai. Bên cạnh đó, niềm hạnh phúc sẽ vỡ òa thêm lần nữa khi lần đầu tiên bạn cảm nhận cử động của con yêu trong 3 tháng giữa thai kỳ này. 

Sự thay đổi cơ thể người mẹ

Trong giai đoạn này, nhiều sự thay đổi của cơ thể nhưng đa phần đều theo chiều hướng tích cực. 

Khi đã trải qua được giai đoạn ốm nghén, bạn có thể cảm thấy đói thường xuyên hơn và cảm giác thèm ăn sẽ bắt đầu xuất hiện nhiều hơn trong giai đoạn này. Điều cần quan tâm lúc này chính là một thực đơn dinh dưỡng khoa học và lành mạnh. 

hình ảnh

Tuy nhiên những cơn ợ nóng và cảm giác đầy hơi có thể khiến cho bạn cảm thấy khó chịu, giải pháp cho vấn đề này chính là hạn chế ăn những loại thực phẩm chứa nhiều dầu mỡ, những thức ăn cay hay những loại thực phẩm chứa nhiều đường cũng không nên xuất hiện quá nhiều trong thực đơn mỗi ngày của bạn.

Vitamin và những sản phẩm bổ sung dinh dưỡng chỉ phù hợp khi bạn không thể ăn uống được, và ngược lại với một bữa ăn dinh dưỡng, khoa học và lành mạnh, thì bạn không cần quá lo lắng việc em bé có bị thiếu chất hay không. Việc thiếu chất chỉ xảy ra trên cơ thể mẹ, với thai nhi thì em bé sẽ không lo thiếu chất vì mẹ sẽ cung cấp cho thai nhi bằng chính những chất đang có trong cơ thể mẹ.

Trong giai đoạn 3 tháng giữa thai kỳ, ngực của bạn sẽ phát triển nhiều hơn và có thể các tĩnh mạch bắt đầu hiển thị rõ nét hơn. Có một chất lỏng trong suốt, màu trắng đục có thể rỉ ra từ ngực của bạn sau tuần 16 của thai kỳ. Đó chính là sữa non, những giọt sữa vàng quý giá cho các bé sau khi chào đời.

Vào cuối tam cá nguyệt thứ 2, bạn có thể sẽ được thực hành một số bài tập trước khi sinh như cơn co thắt tử cung giả Braxton Hicks. Đó là một việc bình thường, tuy nhiên nếu cơn co thắt xảy ra nhiều và dồn dập, các cơn đau sau mỗi lần sẽ tăng cao hơn thì bạn nên đến gặp Bác sĩ để được thăm khám chính xác.

Em bé của bạn phát triển như thế nào?

Giai đoạn 3 tháng giữa thai kỳ này không chỉ là sự thoải mái của mẹ bầu mà còn là giai đoạn phát triển vượt trội của thai nhi. Em bé của bạn sẽ tăng gấp 3 lần chiều dài và phát triển từ kích thước của một quả đào cho đến một quả cà tím ở cuối tháng thứ 6. Và trong giai đoạn này, giới tính của con cũng bắt đầu được xác định rõ ràng và bạn sẽ có thể thấy ngay trên hình ảnh siêu âm của con.

hình ảnh

Một lần nữa niềm hạnh phúc sẽ vỡ òa khi bạn cảm nhận được những cử động đầu tiên của thai nhi. Những đợt thai nhi máy nhẹ như con cá vàng quẫy đuôi trong bụng bạn, cho đến những cú đạp, đá tung bụng bầu. Những tiếng tim thai đập cùng với những tiếng nấc cụt của bé khiến bạn cảm nhận được rõ ràng sự gắn kết tuyệt vời giữa mẹ và bé ngay từ khi con còn trong bụng mẹ.

Ở trong tử cung của bạn, bé đã có thể nghe thấy những âm thanh và đôi mắt của con đang phát triển, mí mắt có thể đóng, mở. Thời gian này bạn có thể bắt đầu bằng việc thai giáo cho con: đọc truyện cho con nghe, hát ru con, nói chuyện cùng con. Rất nhiều nghiên cứu cho thấy rằng hoạt động thai giáo tốt nhất chính là âm thanh của mẹ và những cảm xúc của mẹ truyền qua cho thai nhi.

Chúc mừng mẹ đã bước qua được tam cá nguyệt thứ 2 và mẹ hãy đón xem những điều cần lưu ý về sự thay đổi của mẹ trong tam cá nguyệt thứ 3.