Bé hay cãi lại người lớn. Bé nhà mình năm nay cũng đã 4 tuổi nhưng bé có một cái tật rất khó dạy đó là bé rất hay cãi lại người lớn và không nghe lời một ai khác. Mình nhớ mình cũng có dạy bé tại sao bé phải biết nghe lời và không cãi người lớn mới là đứa bé ngoan. Nhưng bé vẫn tiếp diễn thói nào tật đấy chứng tỏ cách dạy của mình không thật sự tốt và không hiệu quả một chút nào. Mình thì không hay đánh con vì mình không tán thành cách đánh trẻ để giáo dục con. Mình thì hay đi làm chỉ tối đến mới về với con. Không biết cả ngày con ở nhà tiếp xúc với những ai vì bé được ông bà nội chăm sóc.

Hôm đấy là ngày chủ nhật , mình ở nhà và không ngờ luôn bé hay tiếp xúc với các anh lớn hơn. Mình nghe cách nói chuyện của mấy đứa hơn tuổi con, có vẻ như con đúng là học theo các anh rồi. Lẽ nào bây giờ mình cấm con không được đi chơi chỉ được ở nhà với ông bà. Mình đã thử nói qua với chồng , nhưng chồng mình thì cho ý kiến cách cấm cản này không được một chút nào cả mình cũng nghĩ như chồng. Có một lần mình cũng nói lại với con bằng cách cho con xem phim hoạt hình về những đứa trẻ không nghe lời và có nói với con biết một cách đơn giản là nếu con không nghe lời bố mẹ sẽ không yêu con nữa.

Lúc đó mình thấy con cũng biết sợ , nhưng vẫn phải xem hiệu quả như thế nào. Nhưng có vẻ như hiêụ quả không như mong đợi , vì bà nội bảo con vẫn hay cãi lại với người lớn lắm thế mà trước mặt bố mẹ không bao giờ con cãi lại cả. Chứng tỏ con chỉ như thế khi mà không có bố mẹ ở cạnh bây giờ mình phải làm sao , lẽ nào mình phải đánh mắng con nhưng mình không bao giờ nghĩ là đánh con thì con sẽ nghe lời hơn cả. Mọi người có thể chỉ mình cách với ạ.