Nhiều bà bầu có thể hiểu khái niệm ngày dự sinh, đó là ngày sinh dự kiến của một phụ nữ mang thai.

Nhưng ngày sinh dự kiến không phải lúc nào cũng là ngày sinh chính xác, vì chỉ có khoảng 5% bà bầu sinh con đúng ngày dự sinh.  Vai trò của cột mốc này là để nhắc nhở mẹ khoảng thời gian sinh an toàn. Nếu sinh con trong khoảng 42 tuần đổ lại, điều đó là bình thường. Nhưng vượt qua là bất thường, chẳng hạn như câu chuyện sản phụ quá ngày dự sinh đủng đỉnh tới viện dưới đây.

Chùm ảnh trước và sau sinh khiến các mẹ phải thốt lên: Có con, nữ thần cũng hóa bà thím

Quá ngày dự sinh 3 tuần, chị Hà mới chịu đến bệnh viện khám. Đây là lần mang thai thứ 2 của sản phụ. Chị cho biết đến ngày dự sinh, chị chẳng có dấu hiệu vỡ ối, em bé cũng chẳng có vẻ gì đòi ra ngoài. Các bác sĩ trước đây đã nói với chị rằng nếu đứa trẻ không có bất kỳ chuyển động nào ở tuần thứ 41, chị cần phải sẵn sàng đến viện để sinh con.Tuy nhiên, mẹ chồng chị cho rằng 1 ngày trong bụng mẹ còn tốt hơn gấp trăm lần. Và theo tính toán của bà, thai nhi đã được 40 tuần tuổi, vì vậy ý tưởng của bà là để em bé ở lại lâu hơn trong bụng mẹ và phát triển tròn trịa hơn.

Nhưng đã ba tuần trôi qua mà vẫn không có phản hồi. Một ngày nọ, người mẹ nhận thấy chuyển động của thai nhi là bất thường. Vào buổi trưa, đứa trẻ dần im lặng. Cuối cùng, không có cử động nào. Lúc này sản phụ quá ngày dự sinh 3 tuần đủng đỉnh đến viện để xin mổ bắt con. Sau khi đến bệnh viện, bác sĩ vội vàng đẩy chị Hà vào phòng sinh ngay khi nghe tin thời gian sinh dự kiến đã vượt quá ba tuần.Ngay lúc đứa bé được bế ra, mọi người đều ngửi thấy mùi hôi thối nồng nặc. Hóa ra là nước ối bị nhiễm phân su, vì vậy em bé bị thiếu oxy nghiêm trọng. Tất cả mọi người đều bịt mũi. May mắn thay, sau một thời gian điều trị, em bé đã hồi phục. Tuy nhiên di chứng do thiếu oxy có thể ảnh hưởng tương lai sau này như thế nào, không ai có thể biết trước được. Bác sĩ đã rất tức giận và phân tích cặn kẽ tình hình cho sản phụ hiểu, câu 1 ngày trong bụng mẹ tốt hơn trăm lần đã bị diễn dịch sai ý. Người mẹ vô cùng hối hận bởi 1 tương lai bấp bênh dành cho con, xuất phát từ sự thiếu hiểu biết của mình.

hình ảnh

Vì vậy, là một bà mẹ mang thai, bạn có biết làm thế nào để tính ngày sự sinh?Mẹ bầu nên làm gì nếu đến ngày dự sinh vẫn không có dấu hiệu gì?

1. Bác sĩ nên làm gì nếu đứa trẻ không được sinh ra đúng ngày dự sinh?

Hiện tại, bác sĩ sẽ có biện pháp cụ thể theo tình hình cụ thể sau ngày dự sinh.Nhưng một điều chắc chắn là đảm bảo an toàn cho bà mẹ và trẻ sơ sinh, giảm các can thiệp y tế lên cơ thể phụ nữ mang thai càng nhiều càng tốt, đồng thời yêu cầu phụ nữ mang thai phải làm một bài kiểm tra nghiêm ngặt để ngăn ngừa tai nạn.

Đầu tiên, bác sĩ sẽ xác định chức năng và tình trạng của nhau thai theo lượng nước ối và theo dõi nhịp tim của thai nhi. Đồng thời, sau khi bác sĩ vượt qua đánh giá toàn diện, họ sẽ quyết định có nên ngừng thai kỳ hay không.

hình ảnh

2. Bà bầu nên làm gì sau ngày dự sinh?

Trước tiên là phải bình tĩnh. Bởi vì miễn là việc kiểm tra của bạn là bình thường, đừng quá lo lắng về việc phải làm, đừng quá lo lắng.Nhưng hãy nhớ tiếp tục đếm chuyển động của thai nhi và sau đó lặng lẽ chờ em bé đến.

Nhưng nếu không có chuyển động trong tuần 41 trở đi, bạn cần để bác sĩ quyết định khi nào em bé của bạn sẽ được sinh ra.Nếu người mẹ tương lai có một số biến chứng khi mang thai, chẳng hạn như huyết áp khi mang thai, tiểu đường thai kỳ, vv, bác sĩ có thể can thiệp y tế trong thời gian sinh dự kiến hoặc thậm chí sớm hơn để đảm bảo an toàn cho phụ nữ mang thai và trẻ ở mức độ lớn nhất.

hình ảnh

Có con không phải là chuyện đơn giản, vì phải mất rất nhiều công sức của mọi người, sự chăm sóc của cha, sự hoài thai của mẹ, sự chăm sóc của gia đình. Do đó, người mẹ mang thai phải biết điều gì tốt nhất cho con mình và tuân thủ nghiêm ngặt lời dặn của bác sĩ, đừng để đến mức quá ngày dự sinh mới đủng đỉnh đến viện, mất con lúc nào không hay.

Bài và ảnh tổng hợp từ Sina