Rốt cuộc thì thực phẩm biến đổi gen (GMO) là tốt hay xấu hả các mẹ? Như em tìm hiểu thì nói chung là vấn đề này vẫn còn đang tranh cãi rất phức tạp và chưa đi đến kết luận gì. Chính vì thế, không biết các mẹ thế nào nhưng em thì rất ngại con ăn những loại thực phẩm này (người lớn thì không sao nhưng con còn nhỏ, sức đề kháng kém thì vẫn nên cẩn thận thì hơn ạ).

Vậy làm sao để phân biệt được thực phẩm GMO và thực phẩm tự nhiên khác để mà tránh? Thật ra là có quy định về việc dán nhãn thực phẩm biến đổi gen rồi nhưng thực tế thì việc này vẫn chưa được thực hiện nghiêm túc lắm. Một số mẹ khi mua sắm cho con cũng không để ý nên đã vô tình cho con ăn loại thực phẩm này mà không biết. Hôm nay, em xin tặng các mẹ list thực phẩm biến đổi gen thường gặp khi đi mua sắm để các mẹ chủ động lựa chọn mà không sợ nhầm lẫn nữa nhé!

Sữa công thức

Sữa công thức thì mẹ nào cũng phải mua cho bé rồi đúng không ạ? Các mẹ có biết là nhiều sản phẩm sữa hiện nay có thể chứa hormones tăng sữa (bởi vì có khoảng 1/5 số bò ở Mỹ đã được tiêm loại hormones này). Tuy chất này bị cấm ở 27 quốc gia, nhưng nó vẫn tồn tại trong hầu hết số bò ở Mỹ. Vì vậy, nếu chọn sữa mẹ hãy hãy cố gắng mua sữa tươi hoặc các loại sữa uy tín, có nguồn gốc rõ ràng cho con nhé!

Cà chua

Các mẹ có biết răng, cà chua bi, cà chua đen hay cà chua thông thường... đều có thể là thực phẩm GMO. Cà chua đã được biến đổi gen có tuổi đời dài hơn, dễ dàng bảo quản và tươi lâu.

Vì vậy, khi mua hạt giống, chị em nên tìm hiểu kỹ thông tin trên bao bì để nắm rõ nguồn gốc, tình trạng của giống cây mình trồng

Bí ngòi

Nhiều mẹ nhà mình hay ưu ái trồng bí ngòi ở nhà bởi đây là loại cây chỉ cần diện tích nhỏ hơn nhiều lần so với trồng bí thông thường nhưng lại thu hoạch được rất nhiều trái. Sự thật là các nhà khoa học đã phải biến đổi gen cho loài cây này bởi chúng rất dễ nhiễm vi rút. Cả bí ngòi xanh và bí ngòi vàng đều là giống biến đổi gen, có khả năng kháng virus và vi khuẩn.

Củ cải đường và đường

Củ cải đường rất tốt cho sức khỏe và được nhiều mẹ chọn lựa. Tuy nhiên, đây lại là loại củ biến đổi gen rất phổ biến. Điều đáng nói hơn là chúng ta có thể ăn đường được chế biến từ củ cải đường GMO mà không biết. Để phân biệt, các mẹ chú ý có ghi rõ 'đường làm từ mía' thì có nghĩa đó là loại đường không sử dụng củ cải biến đổi gen

Ngô (bắp)

Ngô được coi là một trong số thực phẩm GMO phổ biến nhất hiện nay. Việt Nam đã chính thức cho phép đưa 3 giống ngô biến đổi gen vào sản xuất đại trà. Và không chỉ có ngô, mà các sản phẩm chế biến từ ngô cũng có thể là sử dụng ngô biến đổi gen.

Đậu nành

Đậu nành được dùng để chế biến đậu phụ, các loại bánh ngọt, sữa công thức cho trẻ em, ngũ cốc, bột, bánh kẹo,v.v… Việt Nam đã bắt đầu nhập đậu nành từ 3 năm trước ở Brazil, Mỹ, Argentina, Ấn Độ...., là những nơi có diện tích cây bắp, cây đậu nành GMO lớn nhất thế giới. Hiện nay, đậu nành biến đổi gen đang chiếm đến khoảng 90% thị trường đậu nành Việt Nam.

Đu Đủ

Đây chắc là điều gây ngạc nhiên cho những ai yêu thích trái cây quen thuộc này. Mặc dù đu đủ GMO rất phổ biến nhưng các mẹ cũng không cần quá lo lắng vì Việt Nam không nhập nhiều đu đủ từ nước ngoài. Nước ta là nước nhiệt đới vốn dĩ đã là xứ sở của đu đủ rồi mà.

Ngoài ra, một số mẹ hay nghĩ rằng các loại hoa quả to lạ trên thị trường là thực phẩm biến đổi gen thì nó cũng không hoàn toàn chính xác đâu nhé. Đó có thể là do các nhà khoa học chọn lọc giống mà có thôi.

Ở đây, em chỉ liệt kê những món ăn phổ biến giúp các mẹ chủ động hơn khi lựa chọn thực phẩm. Em không nói thực phẩm GMO là xấu nhưng theo quan điểm cá nhân thì cũng không nên vội vàng cho con thử nghiệm làm gì các mẹ ạ. Tốt nhất vẫn dành cho con những thực phẩm tự nhiên, không có sự can thiệp của hóa chất là yên tâm tuyệt đối!

Hình minh họa

Xem video: Thực phẩm biến đổi gen lợi hay hại?

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/04/oyOjXr931W-480x270.jpg

Xem thêm:

Ngô biến đổi gen là gì mà chuột ăn thì chết sớm?

Cách phân biệt cà chua thường và cà chua biến đổi gen, biết không thừa đâu

Đừng cắt lông mi nữa, mẹ khôn ngoan phải dùng cách này mới làm lông mi của bé vừa dài vừa cong