Bài viết này sẽ giúp bạn xác định xem bé gầy hay mũm mĩm và gợi ý cho bạn một số giải pháp kiểm soát cân nặng trong trường hợp bé quá thừa cân.

1. Theo dõi biểu đồ tăng trưởng của trẻ

Bé có nếp gấp ở đùi không có nghĩa là bé quá thừa cân. Trước 2 tuổi, trẻ tăng cân nhiều hơn mức tăng trưởng và điều này là hoàn toàn bình thường. Bé thường trở nên gầy hơn vào tuổi biết đi. Vì vậy, trước khi lo lắng, chúng ta có thể nói chuyện với bác sĩ nhi khoa hoặc bác sĩ theo dõi trẻ.

Tuy nhiên, việc đánh giá cân nặng của trẻ sẽ chính xác hơn nếu nó liên quan đến đại lượng chiều cao. Bạn có thể tính chỉ số khối cơ thể (body mass index - BMI). Đây là kết quả của việc chia bình phương cân nặng (tính bằng kilôgam) cho chiều cao (tính bằng mét). Ví dụ: đối với một em bé nặng 8,550 kg, dài 70 cm: 8,550 / (0,70 x 0,70) = 17,4. Chỉ số BMI của bé là 17,4. Để biết liệu nó có tương ứng với của một đứa trẻ ở độ tuổi của mình hay không, chỉ cần tham khảo đường cong BMI tương ứng trong hình dưới đây.

hình ảnh

2. Điều chỉnh chế độ ăn uống của trẻ

Nhiều khi một em bé quá mũm mĩm chỉ đơn giản là một em bé bú quá nhiều. Vì vậy, chỉ vì bé khóc khi hết bình sữa không có nghĩa là bạn phải tự động tăng số lượng. Nhu cầu của bé đã được thiết lập, theo từng độ tuổi. Tương tự như vậy, từ 6 tháng trở đi, bé chỉ cần ăn bốn bữa. Trẻ ở độ tuổi này bắt đầu ngủ suốt đêm. Trẻ  thường ăn lần cuối vào khoảng 11 giờ tối và yêu cầu lần tiếp theo vào khoảng 5 - 6 giờ sáng.

3. Bạn lo lắng về việc trào ngược sữa của bé ?

Bạn có thể nghĩ rằng trẻ bị trào ngược sẽ có xu hướng giảm cân. Trong thực tế, điều ngược lại thường xảy ra. Trên thực tế, để làm dịu cơn đau của mình (chua, ợ chua, v.v.), em bé đòi ăn nhiều hơn. Vì trẻ đang khóc đòi ăn, chúng ta có thể muốn cho trẻ bú lại, hy vọng làm dịu cơn khóc của trẻ. Cuối cùng, một vòng luẩn quẩn khiến trẻ tăng cân quá mức.

4. Không nên đa dạng hóa khẩu phần ăn của bé quá sớm

Trong những tháng đầu tiên, sữa là nguồn dinh dưỡng chính của bé. Trẻ em sẽ đánh giá cao sữa và chỉ đòi ăn khi chúng đói. Đến thời điểm ăn dặm, trẻ sẽ khám phá và nếm thử những hương vị mới. Nhanh chóng, bé sẽ quen với mặn và ngọt, thiết lập sở thích của mình và tăng cường cảm giác háu ăn của mình. Và đó là cách bé bắt đầu khóc đòi ăn, mặc dù không thực sự đói. Đó cũng là lợi thế của việc không cho bé ăn dăm quá sớm, tức là khoảng 5-6 tháng. Protein (thịt, trứng, cá) cũng bị cáo buộc khiến trẻ tăng cân quá mức. Đây là lý do tại sao chúng được đưa vào chế độ ăn uống muộn hơn và nên được cung cấp với số lượng ít hơn các loại thực phẩm khác như rau, trái cây.

5. Khuyến khích trẻ vận động!

Thật khó để tập thể dục khi bạn ngồi trên ghế xếp hoặc trên ghế cao. Cũng giống như người lớn, trẻ sơ sinh cần hoạt động thể chất ở mức độ của chúng. Đừng ngần ngại đặt bé nằm trên một tấm thảm với các trò chơi, màu sẵc lôi cuốn trước mặt. Trẻ sẽ hoạt động cơ lưng, cổ, đầu, sau đó là cánh tay. Khi trẻ có thể bò và sau đó tập đi, các cơ ở chân của trẻ cũng có thể tập luyện. Chơi với trẻ: cho bé đạp bằng chân, tập đi.

6. Đừng để con bạn quen với việc ăn vặt

Một chiếc bánh nhỏ, một mẩu bánh mì… Thật khó để giải thích cho trẻ hiểu rằng ăn vặt là sai nếu bản thân bạn đã quen với việc này. Tất nhiên, một số trẻ khoảng 2 tuổi tìm cách ăn vặt mà không cần bạn cho phép. Nếu con bạn đã mũm mĩm, hãy để ý thói quen ăn uống của trẻ và tránh những thói quen xấu càng nhiều càng tốt. Tương tự như vậy, đồ ngọt dư thừa cũng phải được loại bỏ.

Minh Nguyễn - Vesta NF,  bài viết tại blog: https://minhnguyen-vestanf.blogspot.com/
*nguồn https://www.parents.fr