Con em vừa tròn 4 tháng và trộm vía, hiện con đã có thói quen ngủ xuyên đêm. Mẹ cũng bớt căng thẳng. Thú thật, quá trình rèn luyện này hơi “hại não”, nhưng điều này tốt cho cả mẹ cả con, nên cả 2 cùng cố gắng. Em luôn hi vọng, con sẽ tự lập được ngay từ nhỏ.

Bây giờ, con đã ngủ ngoan và ngủ xuyên đêm. Nửa đêm có bị tỉnh giấc cũng chỉ trở mình vài ba cái rồi tự ngủ tiếp. Nhìn ngắm con ngủ và kết quả nỗ lực của cả 2 mẹ con và của cả nhà mà em thấy hạnh phúc quá. Có mẹ nào muốn con ngủ ngoan, tự lập từ nhỏ, 2 vợ chồng có thời gian để nghỉ ngơi và dành cho nhau thì tham khảo cách rèn con của em nhé:

1. Thời gian tốt nhất để rèn con ngủ

Giai đoạn 3-4 tháng đầu đời là thời điểm thuận lợi để giúp bé hình thành nếp ngủ ngoan, khi bé có thể tự ngủ mà không cần sự giúp đỡ của người lớn thì mẹ sẽ không gặp khó khăn trong việc dỗ con ngủ lại hoặc đánh thức bé dậy.

Mình bắt đầu rèn con tự ngủ khi bé được 4 tháng tuổi. Lúc này, bé đã chơi nhiều hơn, biết nhiều hơn chứ không ăn rồi lại ngủ như thời điểm 1, 2 tháng nữa. Chính vì thế, việc rèn bé ngủ cũng khó hơn rất nhiều vì thích thì con khóc, mệt rồi con lại nghỉ lấy sức để khóc tiếp. Nhiều khi mình sốt ruột nhưng vẫn phải quyết tâm để cho con tự lập khi đi ngủ.

Bé sơ sinh cần có mẹ suốt đêm. Nhưng mẹ có thể mong muốn rằng ở độ tuổi lớn hơn (6-12 tháng), con sẽ nhanh chóng đi vào giấc ngủ và ngủ yên suốt đêm, không làm phiền bố mẹ nếu không cần thiết.

Nếu ban ngày trẻ nhận được đầy đủ sự quan tâm của cha mẹ thì giấc ngủ độc lập ban đêm sẽ chẳng gây hại cho bé.

Mặt khác, bạn có thể thích túc trực bên con cả ngày lẫn đêm. Trong trường hợp này, những thông tin trong bài có thể không liên quan- thay vào đó, bạn có thể muốn tìm cách thích nghi với thói quen ngủ của bé. Chìa khóa của thành công là cần linh hoạt chứ không cứng nhắc. Chậm và từ từ là tốt nhất.

2. Kinh nghiệm và cách rèn con ngủ

Làm rõ ràng giữa nhịp ngày và đêm

Các mẹ ạ, con còn nhỏ quá nên chưa thể phân định được sự khác nhau giữa ngày và đêm. Đó là lý do vì sao bé hay thức giấc ban đêm- trong khi chúng mình khao khát một giấc ngủ- và sau đó bé có thể ngủ suốt vào ban ngày.

Thông thường, một em bé sơ sinh sẽ ngủ và thức liên tục. Nhưng mẹ vẫn có thể giúp bé tự điều chỉnh để ngủ nhiều hơn vào ban đêm với một số bí quyết sau:

Vào buổi đêm, các mẹ hãy giữ cho căn phòng càng ít ánh sáng càng tốt, có thể bật 1 chiếc đèn ngủ nhỏ, có ánh sang dịu nhẹ. Và buổi đêm, hãy đáp ứng yêu cầu của con 1 cách nhanh chóng mỗi khi con khóc, ví dụ như vỗ về và cho bé ăn ngay khi có thể.

Ban ngày các mẹ có thể chơi đùa với con nhưng buổi tối thì hạn chế nhé, hãy đặt con xuống giường khi con còn thức và vỗ về con.

Rèn cho con 1 lịch ăn ngủ rõ ràng

Mình lên kế hoạch rèn ngủ cho con rõ ràng. Đầu tiên, mình cho con ăn cữ 3 tiếng 1 lần, lần cuối 22h tối ăn xong là ngủ 1 mạch tới 7h sáng. Như thế bé sẽ hình thành thói quen ngủ đúng giờ ấy. Mình cho con ti rồi đu đưa nhẹ nhàng để con thiếp đi ngủ, trước khi con nhắm mắt thì mình bật đèn vàng cho quen dần ánh đèn vàng là sẽ díu mắt lại.

Hơn nữa các mẹ cũng cần kiên trì, không nên vì thương con, nghe con khóc sốt ruột mà bỏ cuộc. Mỗi bé mỗi khác. Bé nhà mình là sau 3 ngày đã tự ngủ thành công, nhưng có bé 5 - 7 ngày, thậm chí nửa tháng.

Khi bạn cảm thấy mọi chuyện đều ổn, hãy thực hiện mọi việc theo trình tự giống nhau mỗi ngày. Một chu trình nhất quán như vậy sẽ giúp bé lập trình được giấc ngủ của mình. Ví dụ như: Cho bé ăn, thay tã, dành thời gian trò chuyện và chơi với bé và cho bé ngủ

Thời điểm khi mới bắt đầu tập rèn cho con tự ngủ, mình cho con ăn thật no, sau đó ngồi chơi nửa tiếng mới đặt xuống giường cho lẫy thoải mái để con không bị trớ sữa.

Rồi mình nằm xuống quay lưng vào mặt con, không cho nhìn mặt mẹ. Ban đầu thì con tự chơi 1 mình, lúc sau chán bắt đầu gào lên ăn vạ, mình phải nhịn không được dỗ, cứ nằm nguyên như thế. Chắc cũng quay sang thấy có mẹ bên cạnh nên tự an ủi bản thân lại ê a tự chơi.

Trước đó, mình rèn theo kiểu đi ra ngoài hẳn để con lại một mình trong phòng, con đã khóc nức nở. Mình ở ngoài cửa mà sốt ruột kinh khủng, canh đúng 15 phút vào nhìn con nước mắt nước mũi tèm lem thương vô cùng. Vì thế mình đã chọn cách ở lại bên con.

Trong thời gian rèn con tự ngủ, bé cứ khóc toáng vài lần như thế, cuối cùng mệt quá rồi, mình bật điện vàng lên để kiểm tra xem có vấn đề gì không. Nhưng không sao cả, dù khóc lóc nhưng con đã rất buồn ngủ rồi, 2 mắt 'díu' hết cả lạị. Mình chỉ vỗ về nhẹ nhàng một lúc sau thấy yên lặng, quay về phía mẹ túm tóc và đã ngủ ngon lành.

3 ngày liền, mình cứ quay lưng về con như thế, đến hôm cuối con không khóc nhiều như hôm đầu nữa, chỉ ê a vài câu rồi tự ngủ. Thứ nhất là đã đến giờ ngủ của con, thứ hai là con dần quen với việc không có mẹ ru ngủ nữa. Sau 3 ngày đó, mình mới dám đi ra ngoài trước khi con ngủ ngoan.

Cứ như vậy con quen dần và bây giờ cứ ăn no là đặt xuống giường nằm tự chơi rồi tự ngủ. Lúc mới sinh, con có thói gắt ngủ ghê gớm lắm. Kể từ khi tập cho con tự ngủ, con ngoan hơn và mẹ cũng nhàn hơn.

Các điều mẹ cần lưu ý khi rèn con ngủ xuyên đêm:

Em có tham khảo rất nhiều sách và rút ra phương pháp phù hợp với con nhất. Ban đầu, mình rèn con tự ngủ theo nếp easy, mình ra ngoài phòng đóng cửa lại, bé khóc rất ghê nên mình không dám theo phương pháp này nữa. Mình lựa theo thói quen của con và đã áp dụng thành công.

Việc luyện con ngủ, các mẹ nên xem tính cách của bé mà cân nhắc nên luyện theo cách nào. Cũng có bé khá ngoan nhưng cũng có bé khóc đến khản cổ thì không thể cố chấp quá.

Nhìn chung, việc rèn con tự ngủ là tạo lập thói quen tự lập từ sớm cho con. Nhờ đó, con sẽ sớm vào nề nếp, mẹ cũng nhàn hơn. Các mẹ nên nhìn về lợi ích lâu dài để kiên trì trong việc rèn nề nếp cho con.

Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa

Các chị có thể tham khảo thêm:

Cho trẻ uống ROTA, mẹ nhớ làm điều này thì con sẽ ĐOẠN TUYỆT với tiêu chảy vĩnh viễn, đường ruột khỏe mạnh từ nhỏ đến lớn

Mùa đông, em đóng bỉm cho con 24/24 mà KHÔNG HỀ HĂM TÃ, tất cả chỉ nhờ vào 'mẹo nhỏ mà có võ' này đây các mẹ ơi

Mẹ chỉ dùng vài giọt dầu tràm thế này, con đang sổ mũi nghẹt cứng được THÔNG NGAY, đờm dãi xanh lè cũng TỰ TIÊU trong vòng 1 nốt nhạc!