Cứ tưởng rằng body shaming chỉ gặp ở người lớn mà thôi nhưng mà không, hiện nay body shaming nó xâm chiếm vào cuộc sống của chúng ta quá nhiều. Nhất là trẻ ở lứa tuổi đi học như trẻ cấp 2, cấp 3. Nếu như bị body shaming kéo dài thì sẽ làm cho trẻ bị ảnh hưởng xấu về sức khỏe tâm lí, tinh thần của nó.

Body shaming là gì? Ý nghĩa và hậu quả của Body shaming

Trẻ sẽ luôn tự ti về bản thân mình và lúc nào cũng có suy nghĩ chán ghét về cơ thể, ngoại hình của mình. Bởi vì đối với chúng mà nói thì khi bị bạn bè chê rằng tại sao bạn mập quá, phải giảm cân đi….thì đó sẽ là lời nói mang đến sự tổn thương cho các con, đặc biệt là các trẻ gái nữa. Hơn nữa nhiều đứa trẻ còn luôn mặc định rằng bản thân phải thay đổi, phải tập luyện và phải giảm cân để không bị bạn bè mình chê nữa, thậm chí có đứa trẻ ở lớp bị bạn bè chê như vậy thì về nhà chúng sẽ nhịn ăn vì cứ nghĩ rằng do mình ăn uống nhiều nên mới mập như thế.

Bố mẹ cần phải nhận biết sớm vấn đề mà con đang gặp phải để có thể đồng hành cùng con vượt qua giai đoạn khó khăn này nhé.

Ngoài ra cũng nên dạy cho con cách tôn trọng người khác, không được chê bai hay phán xét về ngoại hình hay tính cách của ai cả bởi vì chúng ta không có quyền được làm tổn thương người khác.