Chẳng biết các mẹ thế nào chứ nhà em có 2 đứa con mà em ở nhà chăm con bận bở hơi tai, chẳng có thời gian dành cho mình cơ ý. Sáng nào cũng dậy từ 5h sáng, chuẩn bị đồ ăn cho 2 đứa nó xong là quay ra phơi quần áo ở trong máy giặt này, lại vào thu dọn qua loa tí đồ chơi của 2 đứa bày ra từ tối hôm trước xong quét nhà, lau nhà. Thú thực là ngày nào em cũng lau nhà 1 lần, có người bảo lau làm gì lắm nhưng các mẹ tưởng tượng xem 1 ngày 2 đứa con em quần thảo nhau, vừa ăn vừa chạy thì thức ăn, sữa, nước đái của cu con 1 tuổi vấy khắp nhà.

hình ảnh

Hết 1 ngày mà không lau là đi lại cứ cảm giác bẩn dính vào chân. Lau được tí con dậy nó lê la ở nhà cũng đỡ bẩn ý. Cũng vừa lúc 2 đứa dậy còn chải đầu buộc tóc cho con chị, gapa chăn màn gọn gàng xong là tháo bỉm, rửa ráy cho cu em. Bê đồ ăn lên cho 2 đứa ăn. Ăn xong cũng tầm 8h rồi. Vừa trông chừng cu em, vừa rửa bát ăn sáng. Quay vào viết mẫu cho con chị và giao bài tập toán xong bắt ngồi tự làm.

Vì là vừa làm vừa trông con nên việc chạy chậm lắm các mẹ ạ. Có những hôm xong từng ấy việc thì em mới nhớ ra là em còn chưa kịp ăn sáng. Nhét vội miếng bánh mì thật to vào mồm, vừa bế con dỗ con vừa nhai nuốt dần cho đỡ đói. Từ hồi có con nhỏ, bánh mì là thứ em ghét nhưng hay phải ăn nhất vì nó nhanh và tiện. Có những hôm mải là quên luôn bữa sáng cơ đấy.