Xin cho em gởi lời "tri ân" đến tác giả sách Tiếng Việt 1 (bộ Cánh Diều) vì đã giúp mở rộng và “mở sâu” kiến thức về lĩnh vực ngôn ngữ cho cả gia đình em.

Đầu năm học, giở quyển sách Tiếng Việt 1 (bộ Cánh Diều) còn thơm mùi giấy, hình vẽ đẹp mà thấy lòng lâng lâng, vui lây với niềm vui của thằng con trai năm nay vào lớp 1. Đặc biệt, trang đầu tiên, bên trái quyển sách có lời giới thiệu đầy xúc động: “Chào các em yêu quý. Quyển sách Tiếng Việt 1 này là bạn của các em, sẽ cùng em đến lớp hằng ngày…”. Và không quên kèm thêm lời dặn: “Các em nhớ giữ sách sạch, đẹp và đừng viết, vẽ vào sách nhé!”. Chỉ có điều không thấy như một số sách giáo khoa thời trước hay dặn là: “Sách này còn dùng cho các niên học sau, cho các em đến sau mượn”. Có lẽ các nhà biên soạn ngầm dự báo rằng công cuộc cải cách sẽ còn kéo dài trên hành trình biến con cháu chúng ta thành... siêu nhơn. Sách chỉ dùng được một lần duy nhất mỗi năm  Chương trình sẽ đổi mới liên tục cho đến khi hoàn thành mục tiêu năm 20XX, cả nước có hàng triệu siêu nhơn góp phần đưa đất nước sánh vai với các cường quốc năm châu khác. 

Cũng vì lẽ đó, các bố các mẹ đừng ngạc nhiên nếu chương trình lớp 1 mới áp dụng từ năm học này có nhiều kiến thức “cao siêu” đến nỗi phụ huynh phải nhờ sự trợ giúp của bác Google may ra mới hiểu và dạy con được. Các bác cũng đừng thắc mắc tại sao những đứa trẻ (6-7 tuổi) phải làm quen với những từ không thông dụng, những từ mà đến người lớn còn không hiểu và không vận dụng trong cuộc sống. Bởi vì phải học như vậy con cái chúng ta mới thành siêu nhơn.

Bản thân em vô cùng háo hức khi mỗi ngày ngồi vào bàn học cùng con, em giống như được “khai sáng” vậy các bác ạ. Có rất nhiều từ ngữ trong sách đến từ nhiều vùng miền khác nhau (thậm chí có cả tiếng lóng nữa thì phải). Nhờ đó mà em có cơ hội mở rộng vốn từ cùng con. 

Đây, các bác xem mình hiểu nghĩa được bao nhiêu từ trong số các từ dưới đây nhé.

hình ảnhQuả muỗm

hình ảnhThở hí hóp

hình ảnhGà nhép

hình ảnh

Gà nhí

hình ảnh

Xe téc

hình ảnhTướp

hình ảnhTợp

hình ảnhChữa mũ

hình ảnhHố nông choèn

Hóa ra 1 quyển sách mà mẹ học, con học, bố cũng học (vì mỗi ngày em đều chia sẻ các từ mới với bố của con em), tính ra giá sách dù có đắt hơn năm rồi gấp vài lần hay vừa dùng vài lần đã bung gáy vẫn có thể chấp nhận được các bác nhỉ.

Các bác đừng than thở nữa. Con cái chúng ta là phải tiếp cận các kiến thức độc, lạ, ít nghe ít thấy thì mới gọi là đổi mới. Như PGS.TS Nguyễn Thị Hạnh (Chủ biên môn Tiếng Việt bộ sách giáo khoa Cùng học để phát triển năng lực) nói một câu em nhớ tới già: “Bởi một cái mới được đưa ra mà không ai ý kiến gì tức là không mới. Tuy nhiên, đó không phải là nỗi lo mà là điều đáng mừng bởi chứng minh rằng cái mới đó là mới thật”. 

Vâng, chương trình lớp 1 mới năm nay đúng là "mới" thật, không ai không thấy rõ điều đó.