Khi bé lớn đến 1 độ tuổi nhất định và cũng có thể, do công việc nên mẹ cần cai sữa cho bé để đi làm. Lúc này, mẹ cần cai sữa cho bé thế nào đây? Khi cai sữa cho bé, mình cũng đã thử rất nhiều cách, nào là vẽ hình xấu lên ti mẹ để bé nhìn thấy sợ mà bỏ. Nhưng không, bé nhà mình chỉ sợ trong giây lát thôi rồi vẫn bú như thường ý. Xoa dầu vào đầu ti cho bé bú thì mình lo bé ngậm vào sẽ bị bỏng rát miệng mất, nên mình cũng không dám thử.

Những điều mẹ cần biết khi cai sữa cho bé - Bệnh viện Quốc tế Hạnh Phúc

Lúc này, mình cảm thấy việc cai sữa cho bé cũng khó khăn chứ không dễ dàng như ban đầu mình nghĩ. Không cai sữa được cho bé thì mình lại khó có thể tiếp tục đi làm, trong khi sữa mình cũng có dấu hiệu ít dần và cũng không còn nhiều dinh dưỡng như trước nữa. Mình muốn cai sữa cho bé, để cho bé uống bổ xung sữa công thức sẽ có nhiều dinh dưỡng hơn.

Ấy vậy mà bé không chịu hợp tác với mẹ tý nào. Về sau mình áp dụng theo cách, xoa thuốc đắng dạng bột mình pha đặc lại chút, mỗi lần chuẩn bị cho bé bú là mình xoa lên đầu ty. Bé bú vào thấy đắng là nhả ra liền à. Mình cứ làm như vậy vài lần liên tục, cả ngày cả đêm nên bé nhà mình sợ luôn á. Mới đầu, nhìn bé thèm sữa mẹ mà thấy cũng tội lắm nhưng hãy vững lòng nhé các mẹ, chỉ vậy vài ngày thôi là bé sẽ quen với việc uống sữa công thức thôi à.