Phụ nữ phải chịu đựng cơn đau đẻ giống như gãy liền 20 cái xương sườn liền một lúc. Cảm giác ấy chỉ những ai đã từng làm mẹ mới hiểu được.

Em nhớ hồi đẻ nhóc đầu tiên, khi siêu âm con nặng 3 kg, ngôi thuận nên được chỉ định đẻ thường. Vì là đứa đầu nên em lo lắng lắm, thường xuyên rủ chồng cùng tham gia các lớp học tiền sản để chuẩn bị kiến thức cho cuộc vượt cạn lần đầu.

Đến bây giờ, em vẫn nhớ như in cảm giác các cơn đau dồn dập kéo đến trước khi sinh con. Tuy nhiên, nhờ áp dụng mấy tư thế đã được học ở các lớp tiền sản nên em chỉ chịu đau trong 5 giờ đồng hồ là cổ tử cung mở hoàn toàn và được đưa lên bàn đẻ thường.

Theo những kiến thức em được học trước đó thì một trong những cách giúp sản phụ đối phó với cơn đau chuyển dạ là tìm các vị trí phù hợp để tạo ra trọng lực giúp em bé trong bụng dễ dàng tụt xuống, đồng thời giảm áp lực lên lưng, vùng chậu. Những tư thế này cũng giúp cổ tử cung của mẹ giãn nở nhanh hơn, nhờ đó là mẹ bớt phải chịu thời gian đau đẻ kéo dài.

Hôm nay em có thời gian rảnh nên lên đây chia sẻ các chị nghe một số tư thế đối phó với cơn đau và giúp tử cung mở nhanh hơn cực kỳ đơn giản, chắc chắn chị nào cũng sẽ làm được thôi!

Tư thế đứng

Nếu mẹ nào có chồng chờ đẻ cùng thì nên áp dụng tư thế này. Cụ thể như này các chị ạ: Em vòng tay qua cổ chồng để được hỗ trợ đứng vững hơn và nhờ chồng xoa bóp lưng giúp. Sau đó em lắc lư nhẹ nhàng sẽ giúp tạo trọng lực để thai nhi di chuyển xuống dưới cổ tử cung.

Nếu không có chồng ở bên, các chị hãy đi lại nhẹ nhàng và nâng một chân lên ghế, và đổi chân liên tục hoặc đứng rộng hai chân và dựa vào ghế làm điểm tựa để đối phó với các cơn đau.

Tư thế ngồi vệ sinh

Các chị có thể ngồi xổm và bám vào một chiếc ghế, cạnh giường hoặc nhờ chồng hỗ trợ từ phía sau. Tư thế này giúp khung xương chậu được mở rộng, tạo cơ hội dễ dàng để em bé đi ra.

Tư thế ngồi

Tư thế này nên được thực hiện khi mẹ bầu muốn nghỉ ngơi giữa những cơn co thắt đau đẻ. Mẹ bầu có thể ngồi trên ghế và mở rộng 2 chân hoặc ngồi trên bóng sinh hay ngồi cạnh giường. Mẹ cũng có thể ngồi tựa lưng vào ghế và giơ cao 2 chân lên cũng là một tư thế có lợi cho quá trình chuyển dạ.

Tư thế quỳ

Mẹ có thể quỳ trên giường, trên một tấm thảm yoga với bóng sinh hỗ trợ hoặc trên sàn nhà. Tư thế này yêu cầu mẹ mở rộng 2 chân, cực kỳ hiệu quả giúp cổ tử cung nhanh chóng mở rộng.

Tư thế nằm mở rộng chân

Nếu muốn nằm, hãy nằm nghiêng sang trái (để không tạo áp lực lên các dây thần kinh, sẽ giúp mẹ cảm thấy thoải mái hơn) và đồng thời mở rộng chân lên cao hoặc dùng gối hỗ trợ. Khi nằm, mẹ cần lưu ý mở rộng chân để mở rộng vùng xương chậu, mới giúp quá trình sinh nở được nhanh chóng hơn.

Hình minh họa.

Một số kinh nghiệm đi đẻ của các mẹ:

Chồng ơi, giờ em đi đẻ đây, nếu lỡ em có chết thì anh nhớ nhận con nhé...

Chuyện đi đẻ "mãi chưa hoàn hồn" của mẹ 8x

Cười ngoác miệng với nhật ký đưa vợ đi đẻ của chồng ngố: “Bác sĩ ơi, của quý của con em đâu?"

Video: Đẻ con nhẹ như lông hồng, chưa tới bệnh viện con đã tự chui ra

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/04/hmbZ3G4EKo.jpg