Nắm rõ các dấu hiệu sinh con cận kề sẽ giúp mẹ có sự chuẩn bị về mặt tinh thần, cũng như chủ động đến bệnh viện để sẵn sàng cho hành trình vượt cạn.

Chuyện là nhỏ em dâu đang mang bầu 32 tuần vừa gọi điện hỏi em về cách chuẩn bị giỏ đồ đi sinh, với cả có cách nào biết mình sắp chuyển dạ trước vài ba hôm không hay cứ thế mà đẻ thôi :D Vì là con đầu lòng nên giờ cả hai vợ chồng em dâu đang ngóng ngày được gặp mặt con lắm rồi các mẹ ạ. Tiện đây em chia sẻ luôn một vài dấu hiệu sinh con cận kề mà em biết cho hội bầu nhà mình đây. Chị bầu nào cũng đang chuẩn bị sinh giống em dâu của em thì có thể tham khảo qua nhé ;)

Bụng của mẹ tụt xuống và đi tiểu nhiều hơn

hình ảnh

Trước khi chuẩn bị chào đời, bé yêu sẽ di chuyển xuống dưới khung chậu của mẹ vào những tuần cuối của thai kỳ. Điều này khiến bụng của mẹ thay đổi hình dáng, tụt xuống phía dưới phần khung chậu. Mẹ có thể dễ dàng nhận biết điều này bằng mắt thường hoặc cảm thấy bản thân dễ thở, không còn ợ nóng nhiều hơn trước. Chưa hết, ở giai đoạn này bé đã khá lớn, việc bé di chuyển xuống phía dưới cũng tạo áp lực cho bàng quang khiến mẹ sẽ đi tiểu nhiều hơn đó ạ!

Theo em được biết, đối với mẹ sinh con đầu lòng thì sẽ thấy bụng bầu tụt xuống dưới tầm 2 đến 4 tuần trước ngày chuyển dạ. Với những mẹ sinh con thứ, do xương chậu đã đủ độ co giãn nên bụng bầu sẽ tụt ngay sau khi xuất hiện các cơn chuyển dạ. Ngoài ra, nếu thấy bụng tụt vào tuần 30 thai kỳ thì mẹ nên đến gặp các bác sĩ để được thăm khám, vì đây có thể là dấu hiệu sinh non đó ạ!

Thường xuyên bị chuột rút, đau nhức lưng

Các mẹ biết không, trong quá trình mang thai cơ thể mẹ sẽ tăng cân khá nhiều. Điều này gây nên sức ép đến các cơ bắp và khiến mẹ bầu hay bị chuột rút, dân gian mình còn đây là vọp bẻ. Vào những tháng cuối thai kỳ, bé yêu càng phát triển to tạo áp lực không nhỏ đến tử cung, cũng như là các mạch máu ở chân, vùng chậu và xương sống của mẹ. Và để chuẩn bị sẵn cho bé yêu chào đời, các vùng xương chậu và tử cung của mẹ cũng sẽ kéo căng, khiến mẹ thường xuyên bị chuột rút, đau nhức lưng và hai bên vùng háng.

Để giảm tình trạng nhức mỏi, mẹ nên dành thời gian nghỉ ngơi, giữ cho tinh thần thoải mái và chịu khó ngâm chân bằng nước nóng pha với tí muối và gừng vào mỗi tối nhé!

Xuất hiện cơn gò tử cung

hình ảnh

Một trong những dấu hiệu sinh con cận kề dễ dàng nhận thấy và “đáng tin” nhất là chính dựa vào cơn gò tử cung. Nguyên nhân những cơn gò xuất hiện là nhằm giúp tử cung mở rộng và sẵn sàng cho bé chào đời.

Mẹ có thể nhận biết cơn gò tử cung báo hiệu sắp sinh dựa vào những đặc điểm như: đau từng cơn ở vùng bụng dưới với tần suất ngày càng nhiều; cường độ đau ngày càng mạnh; ra dịch hồng âm đạo (dân gian gọi đây là máu báo sinh).

Ra ối (hay còn gọi là vỡ ối)

Gần tới ngày dự sinh, nếu thấy một lượng chất lỏng không mùi, trong suốt hoặc có màu vàng nhạt chảy ra từ âm đạo tràn ra ngoài thì đó chính là vỡ ối. Có mẹ nước ối sẽ chảy nhanh và rất mạnh ra ngoài nhưng không hề đau đớn. Cũng có mẹ nước ối chảy thành dòng chầm chậm, nhưng không quá ít như rỉ nước ối. Ngay khi thấy dấu hiệu này, tốt nhất mẹ nên đến bệnh viện gặp bác sĩ để được kiểm tra nhanh chóng. Còn nếu bé yêu của mẹ đã trên 37 tuần tuổi thì mẹ nên chuẩn bị sẵn sàng cho hành trình vượt cạn trong vòng 24 giờ tới.

Tóm lại, bụng mẹ bầu bị tụt, thường xuyên đau nhức, cơn gò tử cung và vỡ ói là 4 dấu hiệu sinh con cận kề. Nếu thấy có những dấu hiệu này thì mẹ có thể chuẩn bị sẵn sàng giỏ đi sinh ngay và luôn nhé!