Đang trong giai đoạn bầu bí, chị em nhất định phải nắm rõ những việc làm vô ý của mẹ bầu khi có cơn gò khiến thai nhi sinh non.

Em đang “tập 2” đến nay cũng được 6 tháng rưỡi rồi, hôm qua mới thấy cơn gò giả, hú hồn các mẹ ạ. Nhưng may mắn  là đã có kinh nghiệm từ lần trước nên em cũng bình tĩnh xử lý hơn, giờ thì mọi chuyện ổn thỏa cả. Chia sẻ chút cho mấy chị em mới mang thai lần đầu biết thêm luôn, cơn gò giả hay còn gọi là cơn gò sinh lý, đây là những cơn gò nhẹ, xuất hiện bất chợt không theo chu kỳ. Chúng có thể kéo dài khoảng 30 giây, không gây đau đớn, không kéo dài nhưng có thể khiến chị em chúng ta bị khó chịu, căng tức vùng bụng dưới.

Khi phát hiện ra cơn gò giả, nếu chị em tập trung nghỉ ngơi thư giãn, uống nhiều nước ấm để giảm cảm giác khó chịu thì chúng sẽ biến mất rất nhanh. Tuy những cơn gò giả này khá “vô hại”, chỉ là bước đầu để tử cung rèn luyện cho quá trình sinh nở thật sự nhưng nếu không biết cách xử lý cũng dễ gây ra nhiều hậu quả nghiêm trọng lắm đấy ạ. Vì thế, chị em cần thật sự chú ý, phân biệt đúng cơn gò sinh lý và cơn gò chuyển dạ thật (thường diễn ra sau 37 tuần đi kèm các dấu hiệu đau bụng từng cơn ngày càng dồn dập, ra dịch âm đạo hồng, vỡ ối,…) Đặc biệt hơn nữa là phải tránh xa những việc làm vô ý của mẹ bầu khi có cơn gò khiến thai nhi sinh non dưới đây nha.

Vận động mạnh

Khi cảm nhận được cơn gò, chị em tuyệt đối không nên vận động mạnh vì rất có thể những động tác không phù hợp sẽ ảnh hưởng lên vùng bụng và chậu, dễ khiến mẹ mất sức, gây ra tình trạng sinh non vô cùng nguy hiểm.  

Xoa bụng 

hình ảnh

Rất nhiều mẹ có thói quen xoa bụng mọi lúc mọi nơi để tạo sự gắn kết với thai nhi, tưởng vô hại nhưng không ngờ đây cũng là một trong những việc làm vô ý của mẹ bầu khi có cơn gò khiến thai nhi sinh non. Nếu xoa bụng mạnh và thường xuyên, đặc biệt là khi có cơn gò, thành bụng sẽ bị tác động, tử cung dễ tạo nên những cơn co thắt kích thích gây sinh non.

Chính vì thế, các mẹ không nên xoa bụng quá nhiều lần, đặc biệt trong 3 tháng cuối và khi thấy cơ thể xuất hiện những cơn gò. Khi xoa bụng để thai giáo cho con hoặc bôi kem chống rạn, mẹ cũng nên chú ý xoa nhẹ nhàng, không sử dụng động tác mạnh bạo và xoa quá lâu để tránh kích thích nhau thai, ảnh hưởng đến bé cưng trong bụng.  

Xách đồ nặng

Xách đồ vật nặng (trung bình khoảng 5-6kg trở lên) và đi bộ có thể là nguyên nhân gây sinh non đối với phụ nữ mang thai. Khi cơ thể xuất hiện những cơn gò, mẹ lại càng phải đặc biệt chú ý hơn, nhất là trong 3 tháng cuối vì đây là giai đoạn cực kỳ nhạy cảm và nguy hiểm. Tương tự như hành động xách vật nặng, chị em cũng tuyệt đối không nên cúi gập người khi cơ thể xuất hiện những cơn gò. Tư thế này có thể gây áp lực lên thành bụng, tác động trực tiếp và gây ảnh hưởng xấu tới thai nhi.

hình ảnh

Trên đây là những việc làm vô ý của mẹ bầu khi có cơn gò khiến thai nhi sinh non chị em nhất định phải nắm rõ để tránh mắc phải. Tốt nhất khi xuất hiện các cơn gò như thế này, các mẹ bầu hãy dừng ngay mọi hoạt động để nằm nghỉ (nằm nghiêng về bên trái), uống nhiều nước ấm. Nếu đã áp dụng những cách trên nhưng những cơn gò vẫn không giảm hoặc có dấu hiệu xuất hiện ngày càng dày đặc và mạnh hơn, chị em nên đi khám ngay để được bác sĩ kiểm tra và có hướng giải quyết cụ thể, kịp thời nhé.