Nếu mẹ muốn mua cho con những đôi giày trẻ em sản xuất từ nước ngoài, size quốc tế thì đừng bỏ qua bài viết này nhé. Sau đây là bảng quy đổi size giày trẻ em Việt Nam và Mỹ để bạn chọn đúng cỡ giày cho bé yêu.

Cách đo chân để chọn size giày chuẩn 

Trước khi tham khảo bảng quy đổi size giày trẻ em Việt Nam và Mỹ, bố mẹ cần có số đo chân con. Sau đây là 3 cách đo chân chính xác:

Đo thủ công

Mẹ cần chuẩn bị 1 tờ giấy trắng to hơn bàn chân con, 1 cây bút và 1 cây thước:

Bước 1: Đặt chân con lên giấy 

Bước 2: Dùng bút đánh dấu gót chân và ngón chân dài nhất.

bảng quy đổi size giày trẻ em Việt Nam và Mỹ

Đo chân từ gót chân tới ngón dài nhất để có độ dài bàn chân. Ảnh: infonet

Bước 3: Dùng thước đo chiều dài 2 điểm vừa đánh dấu trên giấy (theo cm). Số đo thu được chính là chiều dài bàn chân con.

Sử dụng dụng cụ đo chuyên dụng

Ngoài cách đo size chân cho bé thủ công bằng thước và giấy rất đơn giản như trên, bạn còn có thể sử dụng những dụng cụ chuyên dụng để đo size chân chuẩn xác. 

Dụng cụ này có thiết kế khá đơn giản, trên thước có các vạch đo cm. Mẹ hãy đặt chân con vào khuôn sẵn có và điều chỉnh thanh ngang sao cho chạm sát vào phần ngón chân, chú ý 2 điểm gót và đầu ngón chân dài nhất để đọc số đo trên thước.

Đến trực tiếp cửa hàng để bé thử giày

Cách cuối cùng cũng là cách để chọn được đôi giày vừa vặn nhất với cỡ chân của con. Bố mẹ hãy dắt con đến trực tiếp cửa hàng để thử và chọn. Con thử giày và sẽ dễ dàng chọn được một đôi giày vừa, đúng size, mang êm chân nhất.

Có thể mẹ chưa biết: 5 lưu ý khi chọn giày tập đi để bảo vệ đôi chân non nớt của bé

Một số lưu ý khi đo size giày cho trẻ em bạn nên biết?

Không giống với người lớn, các bé vốn hiếu động nên dễ xê dịch chân khi đo size giày, có thể khiến việc đo bị thiếu chính xác và mua đôi giày không vừa vặn với chân con. Để tránh việc này thì bố mẹ cần lưu ý những điều này khi đo chiều dài bàn chân cho con nhé.

– Nên đo chiều dài chân con vào buổi chiều tối, là thời điểm đo ra kết quả lớn nhất. Khi mua giày theo số đo này con sẽ thấy thoải mái, dễ chịu khi mang. Đừng đo size giày vào buổi sáng, khi con mới ngủ dậy vì lúc này bàn chân đang có chiều dài nhỏ nhất. Lấy số đo lúc này có thể khiến bố mẹ mua phải đôi giày hơi chật so với con đấy.

– Nên lấy số đo cho cả hai bàn chân.

– Khi đo nên cho bé đứng thẳng, sao cho bàn chân vuông góc với giấy và dụng cụ đo để giúp kết quả có sai số thấp nhất.

– Sau khi đo cần cộng thêm 0.5 – 1cm vào kết quả đo nếu chân bé có bề ngang dày dặn hoặc có phần mu bàn chân tròn.

– Nếu đo ra số lẻ thì có thể làm tròn số lên để tra bảng size giày

Bảng quy đổi size giày trẻ em Việt Nam và Mỹ 

Nếu bố mẹ mua giày trẻ em có xuất xứ từ Mỹ, Anh hay các nước EU thì hãy quy đổi size theo bảng này nhé:

Bảng quy đổi size giày trẻ em Việt Nam và Mỹ, Anh, EU. Ảnh: phuongstore

Bảng quy đổi size giày trẻ em Việt Nam và Trung Quốc

Bên cạnh các mẫu giày từ Mỹ, châu Âu thì hiện nay nhiều phụ huynh chọn mua giày trẻ em có xuất xứ từ Quảng Châu, Trung Quốc vì nhiều mẫu mã đẹp, thời trang và có giá hợp túi tiền. Vậy nên bên cạnh bảng quy đổi size giày trẻ em Việt Nam và Mỹ, hãy tham khảo thêm size giày Quảng Châu. 

Về cơ bản thì bảng size giày trẻ em Quảng Châu sẽ nhỏ hơn size giày Việt Nam 1 size. Nếu đang muốn tặng con yêu đôi giày từ Quảng Châu thì bố mẹ hãy tra cứu size trong bảng này:

Bảng size giày trẻ em theo độ tuổi hàng VN - Quảng Châu. Ảnh: phuongstore

Bảng quy đổi size giày trẻ em Việt Nam và Mỹ, Anh, EU và Quảng Châu như trên sẽ đúng với phần lớn các mẫu giày nhưng cũng sẽ có một số mẫu giày trẻ em được sản xuất với kích thước nhỏ hoặc lớn hơn các số liệu trên. Nên khi mua giày cho con, bố mẹ nên xem kỹ có thông tin là giày dép có kích thước lớn hoặc nhỏ hơn bình thường hay không, và hãy xin tư vấn để chọn đúng size cho con.

Nguồn thông tin: Phương Store 

Xem thêm bài viết liên quan:

7 nhãn hiệu giày trẻ em nhiều mẫu mã, chất lượng tốt, được nhiều phụ huynh tin chọn cho con

7 giày patin trẻ em an toàn, giúp con chơi vui và rèn luyện thể lực hiệu quả

Học ngay cách móc giày trẻ em đơn giản mà cực kỳ dễ thương, đảm bảo không đụng hàng

Mẹ có biết: Dạy trẻ kỹ năng buộc dây giày mang lại nhiều lợi ích vàng