Bạn nhận thấy trí nhớ của mình dạo này không tốt lắm: bạn hay quên chìa khóa, quên những điều nhỏ nhặt như phơi quần áo, quên mất lịch hẹn... Vậy có những cách rất hay giúp bạn tăng trí nhớ của mình. Sau đây mình xin chia sẻ 9 cách giúp tăng trí nhớ đơn giản và dễ thực hiện.

1. Nghe nhạc cổ điển: Tăng cường hoạt động của các gen liên quan đến bộ nhớ. Một số bài rất nổi tiếng các bạn có thể nghe như: The Blue Danube( Johann Strauss II), Symphony 5 (Ludwig van Beethoven), O Fortuna (Carl Orff),...

2. Dùng tinh dầu hương: Chứa terpene ngăn chặn sự phân hủy của các chất dẫn truyền thần kinh, tăng khả năng ghi nhớ và tư duy.

3. Cười sảng khoái: Khiến mức độ Cortisol trong máu giảm, hạn chế căng thẳng, cải thiện trí nhớ.

4. Học một ngôn ngữ mới: Tăng liên kết giữa các tế bào não và trì hoãn chứng mất trí trong vài năm.

5. Hít thở sâu: Giúp phát triển vùng não trước. Hít vào 7 lần, giữ trong 7 giây, thở ra 7 lần để giúp tăng cường trí nhớ.

6. Tắt tivi: Nguy cơ mắc bệnh Alzheimer tăng thêm 1,3 lần ở những người xem tivi mỗi ngày ở độ tuổi 40-59.

7. Luyện tập thể dục.

8. Sáng tạo: Bạn có thể thỉnh thoảng vẽ tranh theo sáng tạo của mình, mình cũng hay sử dụng cách này.

9. Ưu tiên cho giấc ngủ: Ngủ đủ giấc quan trọng, nhưng ngủ đúng cách còn quan trọng hơn nữa cho trí não. Hãy học hỏi và tìm hiểu về giấc ngủ trên mạng, có rất nhiều bài viết chia sẻ tới các bạn.

Trên đây là 9 cách giúp tăng trí nhớ, chúc các bạn chọn được cho mình một hoặc vài cách để thực hiện thường xuyên và cải thiện tốt trí nhớ của mình.

hình ảnh

Ảnh: Internet