Cầm đồ hay cầm cố trước giờ vẫn là một hình thức cho vay, hay gọi đúng hơn là một giải pháp tài chính có hợp đồng và có kỳ hạn. Trước giờ, nhắc tới cầm đồ vẫn có nhiều sự nghi hoặc thậm chí “dị ứng”. Bởi vì có một hiện tượng là một bộ phận không nhỏ các hiệu cầm đồ thừa sức nuốt chửng tất tần tật đồ cầm, bất chấp các quy định của pháp luật và đạo đức kinh doanh. Nhiều hiệu cầm đồ treo biển, nhưng nguồn “kiếm ăn” chính lại là cho vay nặng lãi.

cam-vang-kim-cuong (9).jpg

Vàng, trang sức, kim cương vốn là những tài sản có giá trị, có thể dùng để thế chấp vay tiền tại các cửa hàng cầm đồ. Vì thế nên nếu có ý định đi cầm, người ta sẽ thường lo sợ về lãi suất cao, định giá thấp hay sợ bị cạo vàng, tráo đổi kim cương.

Để đem trang sức, vàng, kim cương đi cầm đồ sao cho an toàn, có được đủ số tiền để xoay sở thì chúng ta cần lưu ý một số điều sau:

1. Lựa chọn món trang sức để đem đi cầm

Tính toán khoản tiền cần vay. Hiệu cầm đồ là nơi kinh doanh, do đó họ sẽ chỉ cho bạn vay số tiền tương đương 60% đến 70% giá trị thực của món trang sức. Vì thế, bạn không nên đem cầm món trang sức có giá trị cao hơn mức cần thiết, nhất là nếu bạn không có khả năng trả nợ. Biết số tiền cần vay sẽ giúp bạn chọn được số trang sức tối thiểu trong hộp trang sức của mình để đem đi cầm.

Cân nhắc những món trang sức nào nên ưu tiên. Cố gắng chọn món trang sức mà bạn không cảm thấy tiếc lắm khi phải rời xa, đề phòng trường hợp bạn xấu nhất có thể xảy đến. Một món đồ kỉ niệm đem đi cầm có thể khiến bạn sau này phải hối hận, nhưng chiếc nhẫn của mối tình cũ thì chắc là bạn sẽ dễ dàng cho đi hơn.

hình ảnh

Cân nhắc món đồ trang sức để đem đi cầm

Ước tính xem bạn cần bao nhiêu thời gian để có thể trả được nợ. Các hiệu cầm đồ sẽ ra hạn thời gian trả nợ được quy định trong hợp đồng. Để đảm bảo khả năng cao nhất có thể chuộc lại món đồ, bạn phải tính toán chính xác thời gian có thể trả nợ.

Nhớ tính đến thời gian dự phòng. Có lẽ bạn nên dự trù thêm vài tuần khi tính toán khung thời gian trả nợ, phòng khi xảy ra sự cố khiến bạn không có tiền đúng hạn.

2. Lựa chọn nơi cầm đồ uy tín

Để hạn chế rủi ro, bạn nên tìm một đơn vị cầm đồ uy tín, có sự kiểm soát của một số đơn vị chức năng. Có sự minh bạch về tài chính với phương thức cầm, bảo đảm tài sản và phí vay cố định.

Nêu ưu tiên lựa chọn cầm đồ tại ngay cửa hàng mua trang sức, vì khi này sản phẩm của mình sẽ được định giá cao hơn cũng như yên tâm hơn.

cam-vang-kim-cuong (4).jpg

Lựa chọn nơi cầm đồ uy tín luôn là điều quan trọng nhất

Ví dụ khi bạn mua một món trang sức tại cửa hàng PNJ, bạn có thể đem sản phẩm của mình đến tại các cửa hàng nơi mình mua để cầm với giá trị lên đến 85% giá trị món trang sức của mình. Thêm vào đó với uy tín của PNJ thì bạn hoàn toàn có thể yên tâm về mức độ an toàn cho món trang sức của mình. Ngoài ra tại đây còn nhận cầm tất cả các loại trang sức đến từ các thương hiệu khác như Doji, SJC, Thế Giới Kim Cương,…

cam-vang-kim-cuong (3).jpg

Nên lựa chọn cầm đồ nơi bảo quản tài sản cẩn thận, niêm phong kỹ càng

Ngoài ra, bạn cũng nên lựa chọn các cửa hàng cầm đồ có các dịch vụ kèm theo khác như:

- Cho phép gia hạn thêm hợp đồng.

- Vay thêm nếu chưa cầm đủ hạn mức. Các đơn vị uy cầm đồ uy tín sẽ công khai hạn mức cầm cho món trang sức của bạn, còn trong trường hợp không có thì bạn có thể yêu cầu.

- Trả bớt: Tức là góp tiền dần, giảm lãi cho đến khi chuộc được món đồ.

- Làm sạch/ đánh bóng sản phẩm miễn phí sau khi cầm.

3. Những thứ cần mang theo khi đi cầm đồ

Trước khi đến cửa hàng cầm vàng, trang sức, kim cương, bạn cần chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ sau để tiết kiệm thời gian:

Giấy tờ tùy thân: CMND/ CCCD/ Passport/ GPLX. Điều này sẽ đảm bảo tài sản của bạn sẽ do bạn cầm và chuộc ra, tránh trường hợp mất hợp đồng, có người ra chuộc sản phẩm của bạn để kiếm lời.

Hóa đơn mua vàng/ trang sức/ kim cương. Bạn cần cố gắng tìm được hóa đơn của sản phẩm muốn cầm vì nó sẽ ảnh hưởng rất lớn đến việc định giá của nhân viên cầm đồ. Rõ ràng một món trang sức có hóa đơn sẽ giá trị hơn rất nhiều so với một món trang sức mất giấy hóa đơn, chỉ có thể định giá theo nguyên liệu.

Các loại giấy kiểm định: Nếu SP của bạn là kim cương/ đá quý/ ngọc trai thì có thể sẽ có các loại giấy kiểm định GIA, PNJ Lab, IGI,… Các loại giấy kiểm định này được coi như “giấy khai sinh” của viên kim cương/ viên ngọc trai trong món trang sức. Hãy đảm bảo mức vay cao nhất bằng cách đem đầy đủ giấy tờ đi kèm.

cam-vang-kim-cuong (612).jpg

Kiểm định kim cương Quốc tế GIA

4. Đọc kỹ hợp đồng cầm cố và những điều khoản

Các hiệu cầm đồ uy tín đều sẽ có hợp đồng cầm cố rõ ràng với các điều khoản về số tiền vay, mức lãi suất, thời hạn hợp đồng và những thông tin liên quan. Điều đặc biệt quan trong bạn cần lưu ý trước khi ký vào hợp đồng chính là đảm bảo trong hợp đồng có phần mô tả về món trang sức và những giấy tờ mà cửa hàng cầm đồ đã giữ lại.

cam-vang-kim-cuong (81).png

Hợp đồng cầm cố cần rõ ràng và được tư vấn kỹ lưỡng

Một trong những cách hay để đảm bảo không có tranh chấp sau này chính là đặt sản phẩm cạnh bản hợp đồng và chụp hình lại.

Đặc biệt, đừng tin vào các hiệu cầm đồ không chịu làm hợp đồng hoặc giấy thỏa thuận về khoản vay.

5. Chú ý ngày trả lãi và tất toán đủ

Trả nợ đúng hạn là điều thực sự quan trọng để bạn có thể chuộc lại món đồ một cách an toàn. Các hiệu cầm đồ không thể bán lại mọi món trang sức mà khách đem cầm, vì vậy họ thường nấu chảy ra và bán với giá thị trường. Do vậy, khả năng cao nhất để bạn lấy lại được món trang sức của mình là trả nợ/ trả lãi đúng ngày giờ nêu trong giấy thỏa thuận.

cam-vang-kim-cuong (5).jpg

Trên đây là những điều mà lưu ý mà bạn có thể ứng dụng để sử dụng khi có nhu cầu cầm trang sức, kim cương. Với cá nhân tôi, cầm đồ là một giải pháp tài chính, chỉ tìm được địa chỉ cầm đồ uy tín thì tất cả những lo ngại sẽ không còn. Tôi đã được trải nghiệm dịch vụ tại hệ thống cầm đồ Người Bạn Vàng, cầm vàng, trang sức ngay tại các cửa hàng PNJ sang trọng, tôi hoàn toàn hài lòng.