Chào các mẹ,

Vì là dân ngoại ngữ nên mình rất quan tâm và đầu tư cho con học tiếng Anh từ rất sớm. Sau rất nhiều tìm tòi, nghiên cứu, trải nghiệm và kinh nghiệm cho con học mình đúc rút lại và viết ra đây để các mẹ cùng tham khảo.

Rút kinh nghiệm từ bản thân vốn học tiếng Anh rất chắc ngữ pháp, vốn từ vựng rộng nhưng lại nhút nhát và ngại giao tiếp nên cho đến khi tốt nghiệp đại học mình vẫn run bắn lên khi phải nói tieng Anh nên minh đã cho con học tiếng Anh từ rất sớm oể rèn sự bạo dạn và tự tin cho con. Sau nhiều trải nghiệm với nhiều hình thức và phương pháp học khác nhau mình đúc rút được một số điểm khi cho trẻ học tiếng Anh như sau:

1. Khi cho con bắt đầu học ngôn ngữ thì nên cho con học nói trước, đọc và viết sau. Trẻ con sẽ học ngôn ngữ như khi trẻ học nói thủa ban đầu, đó là từ bắt chước trước, rồi mới đến hiểu, rồi từ hiểu mới nói, và khi con đã nói thành thạo thì bắt đầu đi học lớp 1 và học đọc học viết.

2. Học ngoại ngữ là phải có môi trường để con luyện phảo xạ và kỹ năng liên tục và có cơ hội uứng dụng, thực hành những gì đã học. Nếu ko có môi trường con ko thể tiến bộ nhanh được.

3. Nếu có thể, hãy dạy con cach phát âm đúng và chuẩn ngay từ đầu, vì phát âm chuẩn sẽ giúp củng cố kỹ năng nghe của con. Phát âm chuẩn là nền tảng để nghe dc nguoi khác nói và nói cho người khác hiểu.

4. Đừng nóng vội, hãy kiên trì và theo sát để thấy con tiến bộ. Quang trọng nhất là phải rèn tính bạo dạn, luôn phải chủ động nói, sai cũng nói, ko ai dung dc ngay từ đầu cả nhưng theo thời gian con sẽ tiến bộ và hoàn thiên.

Sau một thời gian đưa đón con học ở acác trung tâm, mình cũng khá nản nên có tham khảo, đích thân học thử và lựa chon cho con theo hình thức học online. Hơn nữa hình thức online cho phép mình duy trì duoc việc học thường xuyên mà ko tốn nhiều thời gian đưa đón cũng như thời lượng học phù hợp với quỹ thời gian của con. Mình sẽ phân tích ưu và nhược của các trung tâm online hiện nay như sau:

1. Topica: nổi tiếng ai cũng biết, tuy nhiên chỉ phù hợp cho người lớn, những ng đã có mot vốn ngoại ngữ nhất định và tham gia lớp học thảo luận theo chủ đề với những người khác. Lớp học 1 giáo viên và 6 học viên. Buổi học 45 phút, mỗi học viên có tầm 5-6 phút để nói, còn lại là cô giáo nói. Mình đã mua một khóa 1 tháng để học thử và thấy chỉ phù hợp với sinh viên hoạc người lớn.

2. Tienganh123: có nhiều chương trình học cho mọi lứa tuổi, tuy nhiên học tiếng Anh qua các bài học, clip, game, song v.v… không có sự tương tác hai chiều, nên con sẽ thụ động mà ko có dc sự chủ động trong giao tiếp.

3. Hình thức học tiếng Anh 1 thầy 1 trò qua Skype với giáo viên nước ngoài. Mô hình này có vẻ đang nở rộ với khá nhiều trung tâm như homeclass, e-space, ispeak, newenglish, speakenglisheasily, skypeenglish, v.v…

Cá nhân mình đã học thử ở các trung tâm kể trên trước khi quyết định cho con theo và thấy rằng đối với trẻ em hình thức học tiếng Anh qua Skype 1 thầy 1 trò với gv nước ngoài khá phù hợp. Tuy nhiên điều kiện để các con có thể theo được là đã được trang bị một ít từ vựng nhất định rồi, chứ bé chưa học tiếng Anh bao giờ hơi khó theo dc do gv chỉ sử dụng tiếng Anh khi dạy. Tuy nhiên nếu con có thể theo được thì đây quả thực là hình thưc học hiệu quả. Mình theo hình thức này là nghe bạn mách, cũng tham khảo chán rồi mới lựa chọn c ho con vì tính mình cũng ko thích cho con sử dụng máy tính nhiều.

Lưu ý các cha mẹ khi lựa chọn cho con theo phương thức này cần yêu cầu test trình độ và tư vấn lộ trình học tập phù hợp trước, hõi kỹ vấn đề theo dõi tiến bộ và đánh giá như thế nào, kinh nghiệm dạy trẻ e của giáo viên và đặc biệt phải có đội ngũ chăm sóc học viên nhiệt tình.

Các mẹ có thêm chia sẻ gì về các hình thức học online có thể cùng chia sẻ ạ.a