Đọc sách là một thói quen tốt mang lại nhiều lợi ích tuyệt vời, đặc biệt là học sinh cấp 2, cấp 3. Mùa dịch này ở nhà, hãy tìm cho mình những cuốn sách hay cho học sinh để giải trí và nâng cao kiến thức nhé. Có những cuốn sách chỉ cần đọc lướt qua, nhưng cũng có những cuốn sách hay và ý nghĩa cho học sinh khiến bạn đọc đi đọc lại, nghiền ngẫm từng câu chữ. Cùng Sách Yêu điểm qua những cuốn sách “sách gối đầu giường” cho các bạn học sinh nhé.

1. Tôi Tự Học (Thu Giang - Nguyễn Duy Cần)

Tôi Tự Học được là một trong những cuốn sách hay cho học sinh không thể bỏ qua. Mình đã giới thiệu cuốn sách hay này cũng khá nhiều lần. Đặc biệt là với đối tượng đọc là bạn trẻ.

Cuốn sách đề cập đến khái niệm, mục đích của học vấn đối với con người đồng thời nêu lên một số phương pháp học tập đúng đắn và hiệu quả. Tác giả cho rằng giá trị của học vấn nằm ở sự lĩnh hội và mở mang tri thức của con người chứ không đơn thuần thể hiện trên bằng cấp. Trong xã hội ngày nay, không ít người quên đi ý nghĩa đích thực của học vấn, biến việc học của mình thành công cụ để kiếm tiền nhưng thực ra nó chỉ là phương tiện để đưa con người đến thành công mà thôi. Bởi vì học không phải để lấy bằng mà học còn để “biết mình” và để “đối nhân xử thế”.

Đọc Tôi Tự Học để bạn luôn luôn biết và điều chỉnh mục đích và phương pháp học tập cho đúng đắn. Các bậc phụ huynh cũng cần tham khảo sách này để định hướng và tư vấn cho con em mình trong quá trình học tập.

2. Tôi Tài Giỏi Bạn Cũng Thế (Adam Khoo) - Top những cuốn sách hay cho học sinh

Tôi Tài Giỏi Bạn Cũng Thế là một trong những cuốn sách hay cho học sinh về kỹ năng và tư duy. Nó đúc kết được nhiều cách học, cách rèn luyện sao cho đạt hiệu quả cao.

Đầu tiên là câu chuyện thay đổi bản thân của chính tác giả, từ 1 cậu bé chậm tiến đã trở thành triệu phú. Không chỉ đơn thuần là giải thích với người khác tác giả đã thành công như thế nào mà còn giải thích và chia sẻ bí quyết để độc giả tự khám phá tiềm năng của mình. Trong cuốn sách có rất nhiều phương pháp học tập thông minh hữu ích cho học sinh cấp 2, cấp 3, như áp dụng các công cụ học bằng cả não bộ như Sơ Đồ Tư Duy, phát triển trí nhớ siêu việt để ghi nhớ các sự kiện, con số một cách dễ dàng, thành thạo việc quản lý thời gian và xác định mục tiêu.

3. Bộ sách Harry Potter (J.K. Rowling) – Bộ sách hay cho học sinh cấp 2, cấp 3 hấp dẫn nhất

Bộ sách là câu chuyện kỳ thú về cuộc đời cậu bé phù thủy Harry Potter, cậu sinh ra trong bất hạnh khi mất cả cha mẹ nhưng may mắn gặp được những người bạn thân thiết và rất nhiều con người khác luôn che chở và giúp đỡ cậu. Bộ sách gồm 7 phần và đã chính thức khép lại cuộc phiêu lưu của Harry, để lại vô vàn tiếc nuối cho độc giả bởi thế giới phù thủy mà J.K Rowling mang đến quá tuyệt vời đến nổi mọi người chưa bao giờ cảm thấy đủ.

Đây là bộ sách hay cho học sinh cấp 2 hoàn hảo, một khi đã cầm trên tay một quyển bạn sẽ khao khát đọc tiếp … đọc tiếp nữa cho đến cuối hành trình của Harry Potter.

4. Cà Phê Cùng Tony – Những cuốn sách hay cho học sinh bạn nên đọc

Cà Phê Cùng Tonycũng hướng đến những bạn đọc trẻ, thế hệ tương lai của đất nước. Nội dung cuốn sách hay này là góc nhìn cuộc sống mới mẻ, đơn giản nhưng thấm thía.

>> Xem thêm: Review chi tiết Cà Phê Cùng Tony - Một cuốn sách rèn luyện kỹ năng nhưng hóm hỉnh, trào phúng bậc nhất

Đây là một trong những cuốn sách hay cho học sinh mà các bậc phụ huynh nên chuẩn bị cho con em mình. Để các em được giải phóng tư tưởng, có những cái nhìn mới mẻ cũng như hiểu được vai trò quan trọng của mình như thế nào trong tiến trình phát triển đất nước.

Ngoài ra, cuốn sách Trên Đường Băng của Tony Buổi Sáng phát hành sau cuốn này cũng rất hay. Bạn có thể tham khảo nội dung review chi tiết cuốn sách hay này tại đây.

5. Thị Thành Kí – Sách hay cho học sinh cấp 3

Thị thành kí cũng là những chiêm nghiệm cuộc đời từ những góc khuất mà ít ai để ý. Cũng như Tony Buổi Sáng, Thị Thành Ký nhắc đến những vấn đề hết sức "nhỏ" trong cuộc sống như cách ăn nói, cách đối xử với con cháu, nói đến "văn hóa đầu ra", "văn hóa PR" của người nổi tiếng, nói đến cả cái cách mà người ta sống mà "chê vùi dập, khen bốc giời".

Cuốn sách nói về sự đô thị hóa và ảnh hưởng đến cả những thế hệ. Một cuốn sách với những "lí sự" - như biên tập viên VOV nói: "Đọc đi rồi bạn sẽ cay mũi". Đúng vậy, trong cuốn sách tác giả nhắc đến rất nhiều thói quen mà chúng ta cũng chẳng để ý, những thói quen ấy bị tác giả soi rõ, kể cả cách đặt tiêu đề, tác giả cũng "nói thẳng nói thật" làm người đọc có phần chột dạ khi nghiệm ra.

6. Học Khôn Ngoan Mà Không Gian Nan – Sách hay cho học sinh cấp 2, cấp 3

Đây là tựa đề Tiếng Việt của cuốn sách Study Smarter, Not Harder. Nghe tiêu đề bạn cũng có thể đoán được một phần nào nội dung cuốn sách đúng không?

Cuốn sách giúp người đọc − người học − tìm được đúng cách thức học tập tùy theo nội dung và thời điểm, và khám phá những loại hình trí thông minh của chính mình. Cuốn sách là một chuỗi các phân tích cho thấy tầm quan trọng của việc rèn luyện, cho ta thấy chúng ta có thể làm tất cả những gì mà chúng ta muốn bằng sự cố gắng có mục đích và có quá trình.

Nếu bạn là một học sinh đang suy sụp, hay là cha mẹ đang chứng kiến con mình gặp khó khăn trong quá trình học tapap, thì cuốn sách này chính là một ngọn đèn dành cho bạn. Cuốn sách chỉ bí quyết những cách để ôn luyện trong thời gian ngắn mà hiệu quả. Đặc biệt, trong cuốn sách có trích những câu nói làm ghi chú rất đắt giá để ta có thêm nghị lực.

7. Ngày Xưa Có Một Con Bò – Cuốn sách giáo dục ý nghĩa

Một trong những cuốn sách hay cho học sinh đó là “Ngày xưa có một con bò”. Nghe như chuyện cổ tích nhưng thực chất đây là một cuốn sách giáo dục hay mà bạn nên đọc càng sớm càng tốt.

Con bò ở đây là chỉ các thói xấu của con người như: bao biện, nói dối, thích viện cớ, hay đổ lỗi, luôn tự hào và thỏa mãn với quá khứ… Và ai cũng đang nuôi 1 con bò như thế.

Nếu bạn cảm thấy mình đã học tốt, làm giỏi, xinh đẹp và đắm chìm trong suy nghĩ đó sẽ khiến bạn sa vào cái hố do chính mình đặt ra và khó có thể phát triển được bản thân. Đây sẽ câu chuyện ngụ ngôn tạo bước đột phá cho cuộc sống của bạn, giúp bạn khắc phục “con bò” của bản thân.

8. Chiến Binh Cầu Vồng – Xứng đáng là cuốn sách gối đầu giường của học sinh

Cuốn sách nhỏ bé chứa đựng bên trong nó nghị lực phi thường của 10 đứa trẻ nghèo đói (nhưng ham học mãnh liệt), 1 người cha đánh cá nghèo khổ (phải gồng mình nuôi mười bốn miệng ăn nhưng dám-can-đảm cho con trai của mình đi học), 1 thầy hiệu trưởng (yêu nghề, yêu học trò đến khi nhắm mắt vẫn không yên) và 1 cô giáo (dám đương đầu với thế lực, cửa quyền để bảo vệ đến cùng ngôi trường xiêu vẹo)… Cứ tỉ tê, tỉ tê tự nhiên theo giọng kể chứa đầy cảm xúc (cái cảm xúc đau đớn, phẫn nộ nhưng đầy tuyệt vọng) cuốn sách dẫn chứng nhiều nghịch lý đau lòng của cái giàu và cái nghèo, của quyền lực và sự thân cô thế cô.                                                                                                                                                                     

Chiến Binh Cầu Vồng có cả tình yêu trong sáng tuổi học trò lẫn những trò đùa tinh quái, cả nước mắt lẫn tiếng cười – một bức tranh chân thực về hố sâu ngăn cách giàu nghèo, một tác phẩm văn học cảm động truyền tải sâu sắc nhất ý nghĩa đích thực của việc làm thầy, việc làm trò và việc học.                

Trên đây là top 08 cuốn sách hay cho học sinh nên tham khảo năm 2021. Hy vọng rằng, với danh sách những quyển sách hay này, bạn có thể tìm cho con mình cuốn sách yêu thích và bắt đầu tận hưởng nhé.

Nếu bạn quan tâm tìm hiểu những cuốn sách nuôi dạy con hoặc sách hay cho bé, có thể ghé qua website của mình để tham khảo nhé.